This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cứu dữ liệu của ổ cứng bị bad sector nặng?

ethanguyen

Gà con
Hiện tại PC em bị lỗi ổ cứng => màn hình xanh như này. Các bác có thể hướng dẫn em cứu dữ liệu của ổ cứng này đc không ạ? Em có search GG nhiều, mà vẫn tin tưởng
anh em vnzoom nên post bài này, hi vọng cao nhân nào có kinh nghiệm share em với ạ.

Nhân tiện bác nào có KN cho em hỏi liệu em mua 1 ổ cứng mới nhờ ngta cài sẵn win trong đấy r cắm vào PC mình đc ko ạ?

duonglinh2

Rìu Bạc
bạn làm 1 cái usb boot . cắm vào boot lên xem ổ cứng còn đọc được dữ liệu không , nếu đọc được copy ra ổ mới không đọc được can thiệp chuyên sâu hơn bằng tiền nhờ cứu dữ liệu ,nếu không quan trọng quá thì mình nghĩ bỏ đi cứu tốn kém lắm . mua ổ cứng mới nhờ cài sẵn win cắm vô thì bảo cài win 10 . win 10 tự nhận driver nhưng không biết là có ổn định không . mà tiện vào boot bạn dùng phần mềm kiểm tra xem ổ cứng còn tốt không

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu bạn hỏi như này nghĩa là bạn chưa có kiến thức về mt , vậy nên tốt nhất bạn mang tiệm để họ ktra ổ cứng và máy luôn nhé , màn hình xanh ko có nghĩa chỉ mỗi lỗi ổ cứng đâu , nếu ko am hiểu thì có thể mất sạch dữ liệu , tiền triệu cũng ko cứu dc.
Còn win bung sẵn thì 1 là cài win 10 , hoặc ghost đa cấu hình auto driver , win 10 còn phụ thuộc vào cấu hình máy bạn , nếu hdd thì khuyên ko nên cài win 10

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
Kiểu câu hỏi này sẽ rất khó giải quyết,
1. Search tìm hiểu usb-boot (vd anhdv-boot) và mua 1 con usb đề cài usb-boot
2. Chuẩn bị 1 ổ cứng mới và dây sata cắm vào
3. Dùng usb-boot vào winpe để kiểm tra ổ cứng đó có những data nào còn cứu đc thì copy sang ổ cứng mới
4. Những data quan trọng dính bad sector nặng thì nên bơm tiền (tầm 33% có thể cứu, dịch vụ ko phải toàn năng)
5. Sắm 1 con SSD ~128GB nhờ IT quen biết/dịch vụ cài giúp w10 phần cơ bản, chưa tới phần setup tài khoản
6. Cắm con SSD vào cổng SATA0 để boot lên tự mình setup tài khoản win, w10 tự nhận driver phần cứng
7. Bắt đầu cài soft cần thiết vì nếu cài trước ở bước 5, cắm SSD qua máy mình có thể sẽ mất active và crash 1 số soft
8. Done

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
cứu dữ liệu thì tìm các trung tâm cứu dữ liệu thôi bác ạ , chi phí cũng hơi cao chút