This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cpu xeon X5677 với i7

linhktu

Búa Gỗ
Em đang tính build cho thằng em cây máy tính thấy con cpu xeon 5677 của sever người ta so sánh với i7 3770 của dòng desktop. Em nghe nói ngang nhau, mà giá thì lại rẻ hơn gấp nhiều lần. Do em không có mấy hiểu biết về dòng sever này cùng các linh kiện nên nhờ các bác giải đáp (tất nhiên là linh kiện khác nhau rồi nhưng mà e muốn hỏi nó khác nhau như nào và nên chọn loại nào).

msnori

Rìu Sắt
Xeon x5677 kém hơn i7 3770 ở điểm: cũ hơn, chạy tốn điện hơn, chạy single core yếu hơn, không có card đồ họa tích hợp nên buộc phải card rời, chẳng may card rời hỏng thì ko xuất hình được, chỉ hỗ trợ ram 1333 là max.
Xeon x5677 hơn i7 3770 ở điểm: bền bỉ hơn, chạy multi core tốt hơn, chạy được tripple channel ram, overclock lên xung cao hơn (cần có tản nhiệt tốt).
Giá thì mình ko để ý, bạn tùy nhu cầu mà chọn cho phù hợp.

quang12345

Búa Đá Đôi
dưới 10tr cứ làm dual 5677 mà phang, trên 10tr thì cứ i3 9100 hay i5 9500 mà tới

hoabattu1287

Rìu Chiến Bạc
với tầm giá 10tr thì mình khuyên bạn nên built 1 dàn cấu hình mới.

Cả con xeon 5677 và con i7 3770 đều là hàng cũ. Nên việc sử dụng tất cả đều là đồ cũ cả - hư hao sữa chữa thì lại mệt. chưa kể sau này bán lại còn bị ép giá đủ kiểu.

Khuyên bạn nên ra trung tâm máy tính lớn có uy tín tại địa phương kham khảo từ đó đưa ra cấu hình phù hợp.

Tất cả đồ mới với cpu thế hệ thứ 8 và 9 trở lên.
Hư hao đã có bảo hành hãng dễ sửa chữa.
Trong thời gian 1 - 2 năm muốn nâng cấp máy hoàn toàn có thể bán với giá cao hơn cả 2 con xeon 5677 và con i7 3770 kia.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Vì kinh phí có hạn nên bác ấy mới mua đồ củ mà bác khuyên mua đồ mới

msnori

Rìu Sắt
Tầm giá xeon x5677 và i7-3770 mua được con gì mới vậy bác

linhktu

Búa Gỗ
Rất chi tiết cảm ơn bạn. Mình đng định lấy dual 5670. Cho nó khỏe.

linhktu

Búa Gỗ
Nếu mà mua đồ mới thì mình nghĩ không đáp ứng nổi nhu cầu.

tan3n

Búa Gỗ
Xeon này quá cũ rồi bạn từ 2010, nó ăn điện quá nhiều - 130w. Tìm linh kiện khó đấy, theo mình nó k hợp với người dùng bình thường. Còn con i7 kia tiết kiệm điện hơn - 77w, linh kiện dễ tìm hơn, ra mắt 2012. Mà ngân sách bác bao nhiêu, built làm gì?

ketnoibanbe

Búa Gỗ
Nếu công việc của bạn chỉ đơn giản là văn phòng hoặc chơi game thì bạn chọn dòng core i7, còn nếu công việc của bạn liên quan đến render đồ họa, biên tập video thì bạn chọn xeon.
Chỉ cần bạn xác định rõ công việc và nhu cầu của bạn mà thôi.