This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc CPU và GPU?

Thanhbeo92

Gà con
vấn đề là khi e chơi game e có theo dõi cpu gpu usage chỉ có 50% mà sao fps thấp đôi khi còn giật. E nghe đâu bảo chưa lên 100% thì là chưa sử dụng tối đa của cpu và gpu phải k các bác

BobbyD

Gà con
Cũng tùy vào game bạn chơi, setting của game nữa. Bạn thử tắt hết mấy phần mềm khác khi chơi game xem, biết đâu game đang thiếu ram chăng. Lúc trước mình xài 7700k với 1070 chơi game mà bật thêm chục tab chrome trên cây ram 8gb 2133 nên khi chơi game khá lag.

Thanhbeo92

Gà con
E thỉnh thoảng mới có time chơi LOL nên cũng k muốn đầu tư laptop gaming. Máy e thì máy cũ thôi cpu i5 520m ram 8gb vga nvs 3100m

Hamano Kaito

Moderator
Khi Ram hết Win sẽ lấy HDD hoặc SSD làm ram ảo. Nếu SSD thì đỡ giật, còn HDD thì giật tung đít
Laptop chỉ có thể dùng để làm việc (mấy dòng chơi game cũng ko khá hơn PC bàn là mấy). Nếu bạn dùng để chơi game sẽ gây nóng cho nên dễ hư máy nữa đấy.

P/s: Bạn thử hạ cấu hình game xuống từng mức thử xem.

TheAn

Búa Đá
Cả 2 đều chỉ load tới 50% thôi à bạn hay chỉ 1 trong 2? Nếu cả 2 đều chỉ tới 50% thì khả năng cao là do driver, cài lại driver cho GPU, không được nữa thì cài windows lại 1 lần xem khắc phục được không. Mà thấy cấu hình này cổ quá rồi, LOL thì nhẹ thật nhưng cũng cần cấu hình tương đối, như bác trên nói hạ cấu hình xuống xem tăng FPS không.

Note7

Búa Đá
E nghĩ do driver thôi. Tại trước giờ máy bác vẫn chơi được thì chỉ có liên quan driver thôi. Vote cài lại Win. Ez

mrdaohai

Búa Gỗ
cái này còn tùy . 1 phần có thể do driver card màn hình đã cài chưa bạn ? vì nếu chơi LOL mà có VGA chỉ chạy 50% thì khó mà giật lag được. nếu vẫn giật lag thì bạn nên khóa FPS ở 60 FPS .

hackercong

Rìu Sắt
NVIDIA NVS 3100M là 1 trong những con Gpu yếu nhất bắt đầu từ kiến trúc tesla 2.0 thậm chí hiệu năng còn chưa bằng nửa con Vga onboard intel hd 2500 nên mình khẳng định chỉ số 50% chắc bạn xem trong task chỉ là của Cpu còn Gpu này kể cả chơi LOL ở super low vào combat thì vẫn giật như thường bạn nhé.
Muốn biết chính xác Gpu usage bao nhiêu bạn có thể cài Msi Afterburner nhé,Hd cài đặt bạn có thể tìm trên mạng.

Sửa lần cuối:
Có thể do driver bạn nhé. Bạn có thể thử cài lại Driver. Nếu kỹ hơn nên kiểm tra nhiệt độ xem. Nếu trong lúc chơi game quá cao. Bạn nên vệ sinh lại máy tính