This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Có thay được chip core i3 máy Dell sang Asus không?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Em chào các bác. Em có 1 con Dell 2016 và 1 con Asus 2010 cùng core i3, khác thế hệ thôi. cùng màn 14 inches.
Giờ con Dell die rồi (em cũng ko biết die vì gì, bật lên thì hiện logo xong ngỏm), thì có thể tận dụng những gì sang con Asus ko các bác?
Em mới thấy được HDD. Còn ram thì ko vì asus ddr3 1066, dell thì bus cao hơn...
Cái em tiếc nhất là chip core i3 thế hệ mới hơn có chuyển từ Dell sang Asus đc ko các bác? (giả sử chip còn sống đi)
2 con cùng card liền.
Cảm ơn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
thay được nếu cùng socket, cùng kích thước nm gì đó, hồi bữa có thấy trên youtube ngta thay cpu cho mấy con laptop dạng workstation
còn cụ thể 2 con này thay cho nhau được k thì phải có đủ thông tin như dell inspiron gì, v.v...
từ đó mấy thánh tra cái thông tin của hãng coi nó là gì đối chiếu lại mới biết được
chứ hỏi khơi khơi kiểu như tháo máy xe honda gắn qua toyota thì xe chạy được không thì chịu rồi
con dell còn lên logo rồi tịt thì khả năng cao là do nguồn, sụp nguồn hoặc ic nguồn trên main, chứ dell nó lì lắm

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Cảm ơn bác đã tư vấn. Nếu con Dell mà bị khả năng như bác nói thì chi phí sửa khoảng bao nhiêu đổ lại bác biết ko bác?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nếu bạn ở tphcm hay hn thì mang thẳng ra dell nó kiểm tra cho
còn ở tỉnh thì tìm mấy cửa hàng vi tính nào to to
cách đơn giản nhất là tìm ai đang xài dell có cục sạc y hệt từ cổng sạc đến số w công suất
cắm cái pặc vào mở lên nếu ok là cục sạc đi bụi, sạc zin của hãng đâu 300 -500, sạc shopee tầm 150k - 300k
còn nếu cắm sạc vào mà nó vẫn nhảy logo rồi thôi thì mang ra tiệm nó check rồi

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo mình nghĩ nếu bạn không chắc nên đem ra tiệm cả 2 con
thứ 1: kiểm tra con dell coi bị hư gì ? phí bao nhiêu? bảo hành ntn?
thứ 2: nếu đem con chip dell gắn qua cho con kia có được không? nhờ anh thợ tư vấn ntn?

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Không phải là không thay được, nhưng để thay được thì bạn phải có 1 kiến thức về phần cứng thật vững mới được.