Hỏi/ Thắc mắc - Có phải laptop bị rò điện | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có phải laptop bị rò điện

llvllr HiHi

Gà con
Tài khoản bị khóa
Cái lap ASUS của mình có hiện tượng phát ra tiếng i iii khi cắm sạc kể cả khi tắt máy, cắm tai nghe thì nghe tiếng ù ù nhẹ nhưng sờ tay vào mấy cổng giao tiếp thì hết. Vậy có phải bị rò điện không các bác, lap mình vỏ nhựa.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình đoán do tĩnh điện, khả năng cao là do máy để 1 chỗ ít di chuyển, chứ nếu rò thì vỏ nhựa khó rò,
bạn "đi chân đất" rồi "vuốt ve" đều khắp cái máy, có lẽ sẽ hết do tĩnh điện truyền xuống đất =)

llvllr HiHi

Gà con
Tài khoản bị khóa
mình đoán do tĩnh điện, khả năng cao là do máy để 1 chỗ ít di chuyển, chứ nếu rò thì vỏ nhựa khó rò,
bạn "đi chân đất" rồi "vuốt ve" đều khắp cái máy, có lẽ sẽ hết do tĩnh điện truyền xuống đất =)
Đúng là máy mình chủ yếu để 1 chỗ. Thế lúc vuốt ve có phải cởi... à tháo pin không bác.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Đúng là máy mình chủ yếu để 1 chỗ. Thế lúc vuốt ve có phải cởi... à tháo pin không bác.
Bạn làm thế này nhé, thường trên adapter chấu cắm vào ổ cắm điện có 3 chấu, không biết còn hay bị bẻ rồi, nếu còn thì bạn tìm cách nối chấu còn lại đó xuống đất là hết (cách này để dùng lâu ít di chuyển).
Nếu tìm trên máy có vị trí nào có ăn vào sườn mass máy càng tốt. Lấy 1 sợi dây điện 1 đầu chạm đất đầu còn lại chấm vào mass máy là xong.
Còn tai nghe bạn hay bị ù ù thì có thể do jack 3.5mm trên máy lâu ngày bị rỉ sét hoặc bụi bẩn gây tiếp xúc kém, lấy tăm bông nhúng cồn vệ sinh xem sao bạn nhé.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
chả cần tháo pin đâu, mình cũng y thế, để trên bàn lâu lâu chạm chân vào nền là nó truyền như kiến cắn, nhanh lắm, rồi đụng vào k bị nữa, nên đoán do tĩnh điện thôi, chứ nó rò là nó giật liên tục rồi

llvllr HiHi

Gà con
Tài khoản bị khóa
máy vỏ nhôm nào cũng bị thì phải, sờ vào nó gai gai thôi, sạc xịn theo máy vẫn bị
Lap của mình vỏ nhựa. vấn đề không phải sờ vào máy bị tê mà nó luôn phát ra tiếng kêu iiiiii nhẹ và nghe tai nghe bị ù , chỉ khi sờ tay vào cổng kết nối nào đấy thì mới hết ù, bỏ ra lại bị.

Volvo1993

Búa Đá
Bạn làm thế này nhé, thường trên adapter chấu cắm vào ổ cắm điện có 3 chấu, không biết còn hay bị bẻ rồi, nếu còn thì bạn tìm cách nối chấu còn lại đó xuống đất là hết (cách này để dùng lâu ít di chuyển).
Nếu tìm trên máy có vị trí nào có ăn vào sườn mass máy càng tốt. Lấy 1 sợi dây điện 1 đầu chạm đất đầu còn lại chấm vào mass máy là xong.
Còn tai nghe bạn hay bị ù ù thì có thể do jack 3.5mm trên máy lâu ngày bị rỉ sét hoặc bụi bẩn gây tiếp xúc kém, lấy tăm bông nhúng cồn vệ sinh xem sao bạn nhé.
Bác giúp em ca này với ạ, giật tê hết cả người luôn, trước thỉnh thoảng bị mà giờ đi dép rồi vẫn giật

Sửa lần cuối: