Thảo luận - Có nên sử dụng Fast Startup trên Windows 10, 8 và 8.1??? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Có nên sử dụng Fast Startup trên Windows 10, 8 và 8.1???

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Hiện tại có 2 ý kiến khác nhau về việc có nên hay ko nên sử dụng Fast Startup trên Windows 10, 8 và 8.1??? Theo các bạn là có nên hay ko nên? Chúng ta cho ý kiến xem "phần nên" nhiều hay là ít!!!

Hamano Kaito

Moderator
Thích khởi động nhanh thì bật, còn ko thích thì tắt

Ưu điểm của khởi động nhanh là nó giúp việc khởi động nhanh hơn bao giờ hết mở máy là có OS xài liền. Nhưng sẽ có 1 vài khuyết điểm như khi bị tắt điện đột ngột thì 1 phần thông tin đã lưu, sẽ bị mất đi. Nó giống như kiểu dùng đóng băng máy tính vậy đó. Mất 1 số thứ và 1 số thứ sẽ trở về mặc định (cấu hình cài đặt,....). Một điểm đáng lưu ý khi dùng khởi động nhanh là nó sẽ lưu thông tin sử dụng cho lần tiếp theo (tắt máy) vào phân vùng cài Win, cho nên sẽ ghi khá là nhiều (ko tốt cho SSD, nhưng SSD giờ khá rẽ cho nên ko là vấn đề)

Không bật khởi động nhanh có ưu điểm là tất cả lượng cache sẽ được làm sạch khi mở máy và ko bị tình trạng như ý bên trên. Nhưng kèm theo đó là khởi động máy khá lâu nếu dùng HDD, còn SSD thì khỏi bàn tới (nhưng vẫn sẽ chậm hơn so với bật khởi động nhanh)
---
Với mình thì cứ khởi động nhanh mà xài vì thích cái tính năng này. Mình sẽ chọn nên sử dụng

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ssd thì ko cần , làm tăng tuổi thọ ssd ,hdd thì bật cũng dc mà ko bật cũng chả sao , cái của nợ tắt máy của win 10 hay chính là cái fast startup này nó là hibernate chứ win 10 nhanh mượt đâu ra , nặng chà bá ra ấy

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu đã dùng đồ công nghệ thì ngày càng tiến chứ sao bạn lại thích ngày càng lùi? Vô tư đi, mấy vấn đề đơn giản này có cần phải suy nghĩ kỹ vậy không?.

ntd252

Búa Đá
Như các tiền bối đã trình bày, nếu bạn dùng SSD, thì không cần thiết. Nếu bạn dùng HDD và muốn mọi thứ thật nhanh khi bạn mở máy tính thì hãy dùng, hoặc dùng chế độ Ngủ (Sleep).
Quá trình sử dụng mình thấy có vài lỗi vặt khi dùng Fast startup nên mình đã tắt đi, vì khi đó mỗi lần bật máy, Windows sẽ chạy mọi thứ từ đầu. Những lỗi vặt này không có gì to tát, nhiều lúc chỉ là đồng hồ hiển thị cập nhật hơi chậm.