Nhờ tư vấn  Có nên cho trẻ sử dụng sữa ngoài ( sữa công thức) không?

Administrator
Chào các bạn !
Dù biết Vn-Zoom không phải là nơi chuyên về vấn đề này. Mình vẫn xin phép đăng bài lên chính diễn đàn do mình quản lý, nhằm tránh các vấn đề nhạy cảm khác.

Hiện tại mình mới có thêm thành viên nhỏ trong gia đình của mình. Trước đây mình vẫn dùng sữa ngoài ( sữa công thức) cho các bé anh chị. Bọn nhóc nhà mình vẫn phát triển bình thường, đứa mập cũng có , đứa gầy cũng có , nhưng trong nhà có bé bị mọc lệnh răng nhiều .... mình cũng chưa thật sử tìm hiểu kỹ về công dụng cũng như các ưu nhược điểm của sữa ngoài.( sữa công thức).

Gần đây có thêm em bé mới , tại bệnh viện các bác sỹ thường tư vấn không sử dụng sữa ngoài ( sữa công thức). Thâm chí họ còn không cho phép mang sữa ngoài ( sữa công thức) vào phòng của bé. Trong bệnh viện cũng dán nhiều banner tuyên truyền ưu điểm của việc sử dụng sữa mẹ và những yếu tố không nên sử dụng sữa ngoài.

Hiện tại mình vẫn đang cho bé uống hoàn toàn bằng sữa mẹ, tuy nhiên thời gian tới đi làm thì sẽ phải bổ sung thêm sữa ngoài , sữa công thức. Tức là dùng song song cả sữa mẹ và sữa công thức.

Vậy các bạn có tài liệu khoa học nào, hoặc có các phân tích , dẫn chứng , tham gia tư vấn giúp mình cũng như nhiều thành viên khác trong cộng động mạng được hiểu rõ hơn nhé.

Cám ơn các bạn !

Trả lời

buitanviet

Gà con
Mình phải vào đăng ký tài khoản để trả lời cho bạn. Mình đã có con trai 2 tuổi và đây là kinh nghiệm của mình (con mình có dùng sữa công thức):

1. Sữa mẹ là tốt nhất, không có sữa công thức nào thay thế được. Vì vậy hãy sử dụng sữa mẹ 100% nếu có thể.

2. Trường hợp sữa mẹ không đủ thì tìm cách kích sữa. Cố gắng hết sức để đủ sửa cho con.

3. Nếu đã tìm mọi cách mà sữa mẹ không đủ thì mới dùng thêm sữa công thức. Cố gắng chọn loại phù hợp với con.

Một số ưu điểm có thể thấy được nếu bạn dùng sửa công thức

- Có thể tăng chiều cao cho trẻ

- Cân nặng có thể tốt hơn

Nhược điểm nếu dùng sửa công thức

- Sức đề kháng con bạn có thể sẽ thấp hơn những trẻ em khác

- Rủi ro xuất hiện nhiều vấn đề, bệnh như chậm nói, chậm đi, dậy thì sớm.v.v.v

Hiện không có nghiên cứu nào chứng minh sữa công thức có thể thay được sữa mẹ. Nói chung nhân tạo luôn thua thiên tạo, và có sai số rất nhiều.

Thân mến.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cao quí thay dòng sữa mẹ

Số lượng phân tử khác nhau trong sữa ngoài rất ít, giới hạn so với sữa mẹ. Sữa mẹ có rất nhiều phân tử cần cho sự phát triển của bé mà sữa ngoài không có. Trẻ được nuôi bằng sữa mẹ có hệ thống miễn nhiễm (immune system) nhiều hơn, mạnh hơn trẻ được nuôi bằng sữa ngoài.
Nếu có thể được trẻ nên được uống sữa mẹ càng nhiều càng tốt. Tại Âu Mỹ, có nhiều bà mẹ vì bận trở công việc, không thể cho con bú tại nơi làm việc, họ dùng máy hút sữa để con bú trong khi họ đi làm xa nhà. Hoặc hút sữa để dành những lúc trẻ đói mà sữa mẹ không đủ cho bé.

Một ngàn năm nữa cho dù với phát triển của khoa học kỹ thuật nhanh chóng, sữa ngoài vẫn không qua mặt được sữa mẹ.

Sửa lần cuối:

hoangph72

Rìu Vàng Đôi
Trước 6 tháng tuổi, cơ thể bé có kháng thể của mẹ truyền qua lúc mang thai chống đỡ. Sau 6 tháng tuổi, lượng kháng thể này sẽ giảm dần. Thành phần của sữa mẹ có các tế bào bạch cầu và các kháng thể giúp bé được tăng cường sức đề kháng. Những trẻ được bú sữa mẹ sẽ ít bị mắc phải một số bệnh thông thường hơn trẻ không được bú sữa mẹ. Vì vậy, các bác sĩ luôn khuyên cho con bú sữa mẹ hoàn toàn ít nhất là đến 6 tháng đầu đời. Đồng thời, cũng khuyên đưa trẻ đi tiêm ngừa vaccin đầy đủ theo lịch tiêm chủng mở rộng vì trẻ em là đối tượng dễ mắc bệnh lây nhiễm.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cao quí thay dòng sữa mẹ

Số lượng phân tử khác nhau trong sữa ngoài rất ít, giới hạn so với sữa mẹ. Sữa mẹ có rất nhiều phân tử cần cho sự phát triển của bé mà sữa ngoài không có. Trẻ được nuôi bằng sữa mẹ có hệ thống miễn nhiễm (immune system) nhiều hơn, mạnh hơn trẻ được nuôi bằng sữa ngoài.
Nếu có thể được trẻ nên được uống sữa mẹ càng nhiều càng tốt. Tại Âu Mỹ, có nhiều bà mẹ vì bận trở công việc, không thể cho con bú tại nơi làm việc, họ dùng máy hút sữa để con bú trong khi họ đi làm xa nhà. Hoặc hút sữa để dành những lúc trẻ đói mà sữa mẹ không đủ cho bé.

Một ngàn năm nữa cho dù với phát triển của khoa học kỹ thuật nhanh chóng, sữa ngoài vẫn không qua mặt được sữa mẹ.

Vẫn cho con bú trong khi tập Yoga. Ngoài lợi ích sữa mẹ làm hệ thống miễn nhiễm của trẻ mạnh thêm, tình mẫu tử được thắm thiết, chặt chẽ hơn.

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
trong 1 tuần hay từ 3 đến ngày 4 nên cho bú 1 bình sữa ngoài để bổ sung các chất khác cho bé.

VnmaX

Rìu Bạc
Con mình từ khi đẻ ra đã không chịu bú mẹ. Và nay đã 1 năm bú bình sữa công thức

Hson194

Gà con
Nay là ngày dự sinh bé đầu tiên nhà mình mà nhóc nó chưa chịu ra, topic đúng người, đúng thời điểm quá :D, thanks bác chủ thớt nhé

duypk

Rìu Sắt
Mình cũng có 1 bé, và theo tìm hiểu và mức độ hiểu biết của mình thì: TẤT CẢ CÁC LOẠI SỮA CÔNG THỨC TRÊN THẾ GIỚI ĐỀU CỐ GẮNG LÀM RA 1 LOẠI SỮA GIỐNG SỮA MẸ NHẤT CÓ THỂ, NHƯNG CHƯA THẰNG NÀO LÀM ĐƯỢC.

Ngoài ra trong các quảng cáo về sữa công thức luôn có 1 câu được chèn vào đó là SỮA MẸ TỐT NHẤT CHO TRẺ SƠ SINH VÀ TRẺ NHỎ.

Nói đến đây thì chắc bạn cũng hiểu được cái gì là tốt nhất rồi, tuy nhiên không phải bà mẹ nào cũng có sữa, và cũng ko phải bà mẹ nào cũng thích cho con bú (sợ xệ, sợ từa lưa hạt dưa). Vì vậy hãy tự "lựa cơm mà gắp mắm" bạn ạ.

Có những người mất sữa ngay sau sinh và nuôi con hoàn toàn bằng sữa công thức, con vẫn lớn phát triển và thông minh như thường. Ở chiều ngược lại có những người cho con ăn đủ loại sữa công thức + sữa mẹ con vẫn còi cọc, thậm chí chậm ở một số giai đoạn. Vì thế mình cho rằng sự ảnh hưởng của nhiều yếu tố quyết định nên đứa trẻ (gen di truyền, cơ địa đứa trẻ, nguồn dinh dưỡng mẹ nạp vào, thời tiết xung quanh, ....) , chứ không chỉ có mỗi "sữa công thức".

dongjangjuno

Búa Gỗ
có sữa mẹ thì tốt nhất lên dùng 6 tháng tới 1 năm. Nhưng không có đủ sữa mẹ thì phải chịu uống sữa công thức ngoài thui. Tỉ dụ như vợ mình, không đủ sữa nên 2 đứa đều phải uống sữa ngoài từ tháng thứ 4

caniquyvnz

Rìu Bạc
Bé nhà mình thì củng giống giống ae ở trên , phần lớn năm đầu thì >> SỬA MẸ LÀ THƯC ĂN TỐT NHẤT...bla..la < sau thì liên hợp quốc {boss} tức là uống đủ loại loại nào củng quất , và tùy theo $ nửa và tháng này chắc quốc luôn sửa bịch đóng gói của vinamil giá 5-10k / bịch {embarrassed}{embarrassed}

think pad

Gà con
1. Sữa mẹ dĩ nhiên là tốt nhất., cố cho cháu dùng trong ít nhất 12 tháng đầu.
2. Nếu sữa mẹ không đủ thì bổ sung bằng sữa công thức nhưng thường sau 12 tháng, follow-on formula.
3. Chọn các brands sữa có uy tín: Abbott, Dumex, Enfa

Shiny

Rìu Sắt
nếu trẻ mới sinh ko nên uống sữa ngoài vì sữa ngoài thừa chất rất dễ bị béo phì và dậy thì sớm . Ở bv thăng long hà nội nhiều trẻ phải xếp hàng tiêm mũi giảm nội tiết tố hóc môn sinh dục , trẻ sớm nhất là 6 tuổi đã dậy thì . Chưa kể sữa ngoài ko phải tiêu hóa trẻ nào cũng hấp thu dc , sẽ gây ra tiêu chảy ngay . Trẻ sơ sinh mới sinh dạ dày chỉ to bằng hạt đậu , sau to bằng quả nho , sau to dần to dần , vì vậy độ tuổi này ko thể ăn bột cũng như uống nhiều sữa đc . Vì uống hầu như là tiểu ra hết . Sữa mẹ thì chỉ sau 6 tháng là nhạt nên sau 6 tháng mới cho trẻ tập ăn dặm cho đến khoảng 2 tuổi . Lúc tầm này mới nên cho uống thử sữa ngoài xem trẻ có bị tiêu chảy ko , chứ ko phải là uống sớm là tốt đâu . Đa số toàn các mẹ là 1 tuổi đổ ra trẻ bắt đầu uống sữa ngoài để đi làm nên ko bú lâu đến 2 năm được . Khi cho con bú xong phải vệ sinh sạch sẽ vú nếu không sẽ mắc các bệnh tuyến vú như nứt nẻ vú bị viêm v.v... hoặc bị áp xe vú . Các bà mẹ do ít kiến thức về y khoa nên ko biết cách bảo vệ ngực nên cứ sinh con dc 3-4 tháng đã phải ra bv điều trị bệnh về tuyến vú hay niêm mạc v.v... rất nhiều bệnh . Con khi trẻ bắt đầu tập ăn , mùi phân của trẻ phải thối , nếu có mùi chua hay không có mùi thì tức là dạ dày trẻ có vấn đề , nên nếu trẻ nhà bạn thải ra phân như này thì có thể yên tâm .

haivu

Administrator
Thành viên BQT
nếu trẻ mới sinh ko nên uống sữa ngoài vì sữa ngoài thừa chất rất dễ bị béo phì và dậy thì sớm . Ở bv thăng long hà nội nhiều trẻ phải xếp hàng tiêm mũi giảm nội tiết tố hóc môn sinh dục , trẻ sớm nhất là 6 tuổi đã dậy thì . Chưa kể sữa ngoài ko phải tiêu hóa trẻ nào cũng hấp thu dc , sẽ gây ra tiêu chảy ngay . Trẻ sơ sinh mới sinh dạ dày chỉ to bằng hạt đậu , sau to bằng quả nho , sau to dần to dần , vì vậy độ tuổi này ko thể ăn bột cũng như uống nhiều sữa đc . Vì uống hầu như là tiểu ra hết . Sữa mẹ thì chỉ sau 6 tháng là nhạt nên sau 6 tháng mới cho trẻ tập ăn dặm cho đến khoảng 2 tuổi . Lúc tầm này mới nên cho uống thử sữa ngoài xem trẻ có bị tiêu chảy ko , chứ ko phải là uống sớm là tốt đâu . Đa số toàn các mẹ là 1 tuổi đổ ra trẻ bắt đầu uống sữa ngoài để đi làm nên ko bú lâu đến 2 năm được . Khi cho con bú xong phải vệ sinh sạch sẽ vú nếu không sẽ mắc các bệnh tuyến vú như nứt nẻ vú bị viêm v.v... hoặc bị áp xe vú . Các bà mẹ do ít kiến thức về y khoa nên ko biết cách bảo vệ ngực nên cứ sinh con dc 3-4 tháng đã phải ra bv điều trị bệnh về tuyến vú hay niêm mạc v.v... rất nhiều bệnh . Con khi trẻ bắt đầu tập ăn , mùi phân của trẻ phải thối , nếu có mùi chua hay không có mùi thì tức là dạ dày trẻ có vấn đề , nên nếu trẻ nhà bạn thải ra phân như này thì có thể yên tâm .
Chà, gặp đúng chuyên gia y tế 😄.

Nói chuyện dậy thì sớm ở bé gái: cơ bản thì cơ thể người phát triển mạnh lúc dậy thì, nếu bé gái tầm 6-> 8 tuổi mà bị dậy thì sớm khả năng bé khó cao hơn 1,5m. Và ngày nay bé gái bị dậy thì sớm quá nhiều, chữa trị kéo dài và tốn kém.
Nếu thực sự nguyên nhân phần lớn do sữa ngoài thì thật đáng lo.

Shiny

Rìu Sắt
Chà, gặp đúng chuyên gia y tế 😄.

Nói chuyện dậy thì sớm ở bé gái: cơ bản thì cơ thể người phát triển mạnh lúc dậy thì, nếu bé gái tầm 6-> 8 tuổi mà bị dậy thì sớm khả năng bé khó cao hơn 1,5m. Và ngày nay bé gái bị dậy thì sớm quá nhiều, chữa trị kéo dài và tốn kém.
Nếu thực sự nguyên nhân phần lớn do sữa ngoài thì thật đáng lo.
bé mình nói trên là bé trai ấy bạn , mình học 3 bằng trong đó 1 đh kinh tế , 1 y sĩ đa khoa , 1 cao đẳng điều dưỡng và định hướng làm y tế nên có am hiểu về mảng nhi khoa , sản khoa và chăm sóc sức khỏe bà mẹ chút nên cmt cho bạn tham khảo :)