This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Có cách nào thay đổi cách thức đồng bộ của Onedriver

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Chào các bác, có cách nào để onedriver tự đồng bộ được file, dữ liệu nằm ở các vị trí khác ngoài folder mặc định của nó không nhỉ. Ví dụ file save game luôn nằm mặc định ở folder Document ở ổ C, vậy thì giờ làm sao để onedriver nó tự đồng bộ được folder Document này nhỉ.

tittau

Rìu Sắt Đôi
vào mục backup ấy nó cho chọn 3 mục nua là document ảnh và destop nua đó

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Onedrive không có chức năng đồng bộ riêng lẻ từng khu vực khác nhau bạn ạ.
Ban đầu khi vừa cài Onedrive xong, phần mềm sẽ hỏi bạn nơi bạn muốn đặt "thư mục Onedrive" nằm ở đâu, gọi là cái tổ đi cho dễ hiểu.

Bạn có quyền lựa chọn các nơi như ổ C, ổ D, E, F..v..v.
Xong rồi thì Onedrive sẽ chỉ đồng bộ cái tổ đó thôi. Không thể đồng bộ thêm 1 tổ khác, trừ khi xoá tổ làm lại tổ mới.

Tuy nhiên, bạn có thể dùng tính năng sao lưu của Onedrive. Hi sinh 3 thư mục Desktop, Documents, Pictures làm nơi chứa file. Thay đổi địa chỉ thực của 3 thư mục này bằng đường dẫn đến thư mục bạn muốn sao lưu.

Ví dụ bạn muốn sync thư mục Công việc nằm trong ổ E, bạn cần copy địa chỉ chính xác của thư mục Công việc, sau đó bạn chuột phải vào thư mục Documents, chọn Properties, chọn tab Location, dán địa chỉ thư mục Công việc vào, lưu lại.
Làm tương tự với thư mục Desktop, Pictures nếu cần sao lưu thêm thư mục khác.

Cách này sẽ giúp bạn sao lưu được thư mục ở ổ đĩa khác, nằm bên ngoài tổ Onedrive, nhưng nhớ là trên Onedrive, khi bạn truy cập vẫn sẽ hiển thị 3 thư mục với tên là Desktop, Documents, Pictures thôi nhé.
Chúc bạn thành công!

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Tks bác đã hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu. Mình đang thắc mắc thêm là khi chọn nơi lưu dữ liệu, ví dụ chọn ổ D, thì nó đồng bộ luôn cái ổ D, hay nó sẽ tạo "thư mục onedrive" trong ổ đó hay sao nhỉ

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Thay vì hỏi dần lân thì lẽ ra bạn nên xài luôn đi chứ nhỉ.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
ý bác @naroto là bác muốn sao lưu đồng thời nhiều thư mục riêng lẻ thì gom bỏ vô 1 thư mục tổng ví dụ đường dẫn của Desktop, Documents, Pictures di chuyển từ C:\Users\Desktop, C:\Users\Documents, C:\Users\Pictures qua ổ khác như ổ D thì đường dẫn là D:\Users\Desktop, D:\Users\Documents, D:\Users\Pictures thì chỉ cần chỉ ông Onedrive sao lưu đường dẫn D:\Users chứa đồng thời 3 thư mục Desktop, Documents, Pictures là xong. sau Users\tên tài khoản nên ví dụ thấy đường dẫn nó ngắn đó.

namnd2019

Búa Gỗ
các bác nào biết hướng dẫn e cái onedriver với ạ. e muốn cho file vào tự động đồng bộ xong thì sẽ ko chiếu dung lượng lưu trữ ở ổ C mà nó chỉ là file ánh xạ được không ạ? e cám ơn bác.

Nokia8800

Rìu Sắt
Ý bạn muốn nói là dùng Onedrive trên ổ D nhưng vẫn đồng bộ được 1 thư mục nào đó trên ổ C?
Nếu như vậy thì có lẽ Symlink Creator giúp được bạn