Hỏi/ Thắc mắc - Có cách nào tăng tốc độ mạng của wifi 2.4GHz không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có cách nào tăng tốc độ mạng của wifi 2.4GHz không?

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Gói cước hiện tại tối đa 150MBps.

Cục wifi nhà mình cài đặt phát cả 2.4 và 5GHz.

Mình test tốc độ wifi 2.4G thì chỉ có 40Mbps, còn 5G thì lên được 100Mbps
Bro nào rành cho mình xin hướng dẫn để kéo tốc độ mạng cái wifi 2.4G lên bằng 5G với. Tks

Sửa lần cuối:

1234560987

Rìu Vàng
Nếu mà kéo lên đc thì ngta phân chia ra 2.4 với 5GHz để làm gì bạn {big_smile}
2.4GHz
  • Tốc độ kết nối cao nhất là 450Mbps hoặc 600Mbps
  • Tần số hoạt động tiêu chuẩn IEEE 802.11b
  • Băng thông thấp hơn 5GHz, truyền được ít dữ liệu hơn
  • Phạm vi truyền sóng xa hơn 5GHz
  • Khả năng xuyên tường và vật rắn tốt hơn 5GHz
5GHz
  • Tốc độ kết nối lên tới 1300Mbps
  • Tần số hoạt động tiêu chuẩn IEEE 802.11a
  • Băng thông cao hơn 2.4GHz , truyền được nhiều dữ liệu hơn
  • Phạm vi truyền sóng ngắn hơn 2.4GHz
  • Khả năng truyền qua vật rắn, tường kém hơn 2.4GHz

tinhlskhoi

Búa Gỗ
bạn muốn nhanh thì bạn phải am hiểu kiến thức về mạng xíu nếu bạn không biết thì nhờ kỉ thuật nhà mạng mua giúp cho hoặc nhờ cửa hàng máy tính biết về mạng.
trước tiên bạn nên hiểu từ nhà mạng trước.
1 nhà mạng cung cấp dịch vụ cho bạn theo gói bạn đăng kí mà nhà mạng cấp cho bạn modem mạng gì thì lan có tốc độ mạng 100MB và 1G (1000MB) bạn phải hỏi nhà mạng cung cấp cho bạn
2 nếu modem nhà mạng ko có wifi 2 băng tầng thì bạn phải mua thêm 1 thiết bị router wifi khác có 2 băng tần lan 1G có thể nhờ kỉ thuật nhà mạng chuyển Gpon sang Bridge router wifi để mạnh hơn modem nhà mạng chỉ để làm cover.
3 nếu bạn đủ điều kiện kinh tế bạn có thể nâng cấp như trên để có tốc độ mạnh nhất.

baotq76

Búa Gỗ Đôi
thật ra sóng 2.4Ghz trong điều kiện lý tưởng vẫn lên dc hơn 90mbps, nếu không bị nhiễu , router xịn, mà thiết bị thu tốt , bác xem trong những dk đó cải thiện dc cái nào thì nó sẽ lên

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
2.4 nếu chỉnh band lên 40mhz thì vẫn lên dc hơn 90mbps
Tôi dùng gói 200K của FPT 5G thì có khi lên ngoài 1 trăm còn 2.4 thì 20~30 Mb/s là hết khiếu nại kỷ thuật nó đến cả chục lần cũng chỉ tầm đó là hết , chán ngán hết hợp đồng chuyển mạng

xin hỏi mục đích của bạn là gì ? vì nếu bạn ko có 5g thì mới muốn nâng tốc độ 2.4. Còn có 5g rồi thì cứ 5g mà múc thôi chứ nhỉ :rolleyes:o_O

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
chủ thớt nói sóng 5Ghz lên dc 100mps kìa bác nên chắc gói cước của chủ thớt chắc hơn 100m rồi
Dó là cam kết 5G còn 2.4G thì ko có đâu bạn
xin hỏi mục đích của bạn là gì ? vì nếu bạn ko có 5g thì mới muốn nâng tốc độ 2.4. Còn có 5g rồi thì cứ 5g mà múc thôi chứ nhỉ :rolleyes:o_O
Máy PC điện thoại đời cũ ko hổ trợ 5G thì quất cái gì

naulels

Búa Gỗ
Tôi dùng gói 200K của FPT 5G thì có khi lên ngoài 1 trăm còn 2.4 thì 20~30 Mb/s là hết khiếu nại kỷ thuật nó đến cả chục lần cũng chỉ tầm đó là hết , chán ngán hết hợp đồng chuyển mạng
B tìm mục band width trong cài đặt chỗ 2.4, chỉnh lên 40mhz xem

Nobika390

Rìu Sắt
của mình 2,4G wifi nhà mạng vẫn đc gần 90M đây, chú ý set kênh đừng trùng sóng vs hàng xóm, lấy app mà đo

baotq76

Búa Gỗ Đôi
B tìm mục band width trong cài đặt chỗ 2.4, chỉnh lên 40mhz xem
chỉnh dc thì kỹ thuật ng ta k đến cả chục lần đâu bác, tùy khu vực đặt wifi nó bị thiết bị khác làm nhiễu hoặc nhiều sóng wifi trùng kênh thì không lam j dc

baotq76

Búa Gỗ Đôi
Dó là cam kết 5G còn 2.4G thì ko có đâu bạn

Máy PC điện thoại đời cũ ko hổ trợ 5G thì quất cái gì
ý mình nói gói cước chủ thớt chắc hơn trăm mp rồi thì trên lý thuyết sóng 2.4 cũng gần dc 100mp , còn thưc tế thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Cục wifi nhà mình cài đặt phát cả 2.4 và 5GHz.
Mình test tốc độ wifi 2.4G thì chỉ có 40Mbps, còn 5G thì lên được 100Mbps
Bro nào rành cho mình xin hướng dẫn để kéo tốc độ mạng cái wifi 2.4G lên bằng 5G với. Tks
Cái này phụ thuộc vào khoảng cách và max speed được hỗ trợ giữa thiết bị thu/phát sóng
1.-Đầu tiên xác định max speed của thiết bị phát sóng (cục phát wifi) 1200, 1900...
Ví dụ: Router Dual Band AC1200 = 2.4Ghz/5Ghz = 300/867 Mbps (300+867 ~ 1200Mbps)
-sóng 2.4GHz max speed là 300Mbps ở độ rộng kênh 40MHz (Tuy nhiên luôn mặc định ở 20MHz nên chỉ đạt max 150Mbps)
-sóng 5GHz max speed là 867Mbps
2.-Xác định max speed của thiết bị thu sóng (điện thoại, laptop...)
Ví dụ: 2 chiếc điện thoại cùng bắt sóng 2.4GHz Nhưng:
-Điện thoại 1 chỉ có 1 antena thì nó chỉ bắt được max là 75Mbps, càng xa bắt càng yếu
-Điện thoại 2 có 2 antena thì nó bắt được max là 150Mbps, càng xa bắt càng yếu
Chọn sóng 2.4GHz hoặc 5GHz để kết nối, tùy trường hợp mà xách định nâng cấp thiết bị thu hay phát. Hoặc thay đổi vị trí cục phát wifi điều chỉnh hướng antena cho phù hợp.
Lưu ý:
-Mặc định sóng 2.4GHz ở độ rộng kênh là 20MHz - ổn định ít bị nhiễu (40MHz chỉ nên dùng khi xung quanh không có bất kì wifi hàng xóm - đồng không mông quạnh thì xài được).
-Sóng 2.4GHz sẽ phát xa hơn sóng 5GHz. Nhưng dễ bị nhiễu hơn sóng 5GHz
-Mb = Megabit, 1Mb = 1/8xMB (1/8 Megabytes)

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
2.4 GHz phát sóng xa hơn, nhưng dễ bị nhiễu sóng.
5.4 GHz phát sóng gần hơn, nhưng ít bị nhiễu sóng.

Để ý nếu đang vào mạng hoặc download dùng 2.4GHz, trong khi máy hâm đồ ăn (Microwave) đang hoạt động, mạng bị khựng lại (nhiễu sóng của microwave), trong khi 5.4GHz hầu như không bị (bị nhưng không đáng kể).

Nếu muốn nghe đài BBC, VOA... (phát thanh từ ngoại quốc) phải đổi máy radio qua Long Wave (Sóng Dài) mới bắt được sóng (nghe không rõ như sóng ngắn). Nếu dùng Sóng Ngắn sẽ không bắt được sóng của những đài đó. Ngược lại, nghe những đài phát thanh từ những thành phố phụ cận nghe rất rõ vì dùng sóng ngắn (ít bị nhiễu).

Còn tốc độ bao nhiêu MB/second tùy thuộc vào bao nhiêu tiền của bạn trả cho nhà mạng.
Tốc độ mạng nhà tôi tối đa là 3MB/second, chậm nhưng hợp với nhu cầu của nhà tôi và không phải trả tiền nhiều cho nhà mạng.

Sửa lần cuối: