Hỏi/ Thắc mắc - Có cách gì cài Google Chrome nhưng không cho nó tự biến thành trình duyệt mặc định không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có cách gì cài Google Chrome nhưng không cho nó tự biến thành trình duyệt mặc định không?

Google Chrome thì mình ít dùng, nhưng thỉnh thoảng vẫn phải dùng, nên lần nào cài lại Win cũng phải cài nó.
Nhưng lần này thì mình phát hiện Google Chrome không cho mình chọn có dùng nó làm trình duyệt mặc định hay không nữa. Cài xong thì nó mặc nhiên trở thành trình duyệt mặc định luôn.
Mặc dù đổi lại trình duyệt mặc định cũng không phải chuyện gì khó khăn, nhưng nếu làm hoài thì cũng phiền. Vì vậy, ai có cách gì để chặn Google Chrome không cho nó trở thành trình duyệt mặc định hay không?

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi

Thay đổi trình duyệt mặc định trong Windows từ Control Panel​

Kích vào Start và chọn Control Panel.

Chọn Programs.

Nếu không thấy tùy chọn Programs, thay đổi View Style của Control Panel. Kích vào tùy chọn View ở góc trên bên phải panel điều khiển và chọn Category.

Danh sách các chương trình đã được cài hiện lên. Chọn trình duyệt mà bạn muốn sử dụng làm mặc định và nhấn vào Set this Program As Default.

Thay đổi trình duyệt mặc định trong Windows từ Control Panel​

Kích vào Start và chọn Control Panel.

Chọn Programs.

Nếu không thấy tùy chọn Programs, thay đổi View Style của Control Panel. Kích vào tùy chọn View ở góc trên bên phải panel điều khiển và chọn Category.

Danh sách các chương trình đã được cài hiện lên. Chọn trình duyệt mà bạn muốn sử dụng làm mặc định và nhấn vào Set this Program As Default.
Có vẻ bạn không đọc kĩ câu hỏi của mình.
Mình hỏi là làm sao cho khi cài vào thì Google Chrome không tự thành trình duyệt mặc định, chứ không phải là cách thay đổi trình duyệt mặc định trở lại sau khi Google Chrome đã thành trình duyệt mặc định.
Như trong bài mình đã nói, thay đổi trình duyệt mặc định cũng không phải chuyện gì khó. Cái mình muốn hỏi là chặn Google Chrome không cho nó tự thành trình duyệt mặc định.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Có vẻ bạn không đọc kĩ câu hỏi của mình.
Mình hỏi là làm sao cho khi cài vào thì Google Chrome không tự thành trình duyệt mặc định, chứ không phải là cách thay đổi trình duyệt mặc định trở lại sau khi Google Chrome đã thành trình duyệt mặc định.
Như trong bài mình đã nói, thay đổi trình duyệt mặc định cũng không phải chuyện gì khó. Cái mình muốn hỏi là chặn Google Chrome không cho nó tự thành trình duyệt mặc định.
Đúng là mình không hiểu câu hỏi của bạn. Tại mình nghĩ nó đơn giản.
Bạn cài cái google chrome trước rồi cài trình duyệt khác sau, lúc cài cái sau nhớ tích chọn cho nó làm mặc định. Ha ha
Vốn dĩ khi đã set trình duyệt khác làm trình mặc định thì khi mở chrome n sẽ hỏi có cho n làm mặc định hay ko , ko ấn thì n sao tự làm mặc định . muốn ko hiện thì set disable noti n đi
Bạn ấy muốn cái google chrome nó không tự set mặc định trong quá trình cài đặt.

lúc cài đặt chắc có chỗ check box mà bạn k để ý đó, hoặc cài xong nó nhảy lên hỏi có muốn làm mặc định bạn k để ý cứ ok tuốt, mình nghĩ vậy đó nha bạn
Mình đã để ý kĩ từng bước, không có check box nào cả.
Trước kia thì nó có cho chọn, giờ thì hết rồi.

Đúng là mình không hiểu câu hỏi của bạn. Tại mình nghĩ nó đơn giản.
Bạn cài cái google chrome trước rồi cài trình duyệt khác sau, lúc cài cái sau nhớ tích chọn cho nó làm mặc định. Ha ha

Bạn ấy muốn cái google chrome nó không tự set mặc định trong quá trình cài đặt.
Cái trình duyệt mình muốn dùng làm mặc định là Internet Explorer. Cái này mình đâu có cài.

Vốn dĩ khi đã set trình duyệt khác làm trình mặc định thì khi mở chrome n sẽ hỏi có cho n làm mặc định hay ko , ko ấn thì n sao tự làm mặc định . muốn ko hiện thì set disable noti n đi
Hồi trước khi cài Chrome có hỏi, bây giờ nó khỏi hỏi luôn, cài xong tự mặc định luôn, muốn thì phải đổi trình duyệt mặc định lại. Vậy nên mình mới phải lên đây hỏi nè.

dammage

Rìu Chiến
Hồi trước khi cài Chrome có hỏi, bây giờ nó khỏi hỏi luôn, cài xong tự mặc định luôn, muốn thì phải đổi trình duyệt mặc định lại. Vậy nên mình mới phải lên đây hỏi nè.
cái option của nó nằm ngay trong website download đây, bạn tải về test thử đi

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Đã test nhiều lần rồi, chọn hay bỏ chọn file tải về cũng chỉ 1 file thôi.
vẫn 1 files nhưng hậu tố files sau exe khác nhau bạn ạ.
lúc cài cái có mặc định thì là chrome.exe
còn cài không mặc định thì là chrome.exe - nodefault
hay cài ko quyền admin thì là chrome.exe - nopermission

dammage

Rìu Chiến
Đã test nhiều lần rồi, chọn hay bỏ chọn file tải về cũng chỉ 1 file thôi.
vậy thì tui chịu thua, tui download thử cả 2 file có chọn và bỏ chọn, check thử thấy hash code của tụi nó khác nhau, chỉnh internet explorer thành default rồi cài đặt thử chrome trên máy tui cũng thành công luôn

Bạn ấy dùng win 7 mà, giờ tải bản mới về có cài được đâu.
tui cũng win 7 đây nè, cài bình thường mà bạn

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Còn 1 cách khác là set trình mặc định trc. Rồi vô registry , tìm phần default browser , khóa permission lại

vẫn 1 files nhưng hậu tố files sau exe khác nhau bạn ạ.
lúc cài cái có mặc định thì là chrome.exe
còn cài không mặc định thì là chrome.exe - nodefault
hay cài ko quyền admin thì là chrome.exe - nopermission
Làm sao để thấy cái hậu tố sau exe đó?