This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Có ai biết, làm cách nào để nhận biết cpu chết hay sống?

leanh76

Gà con
Máy laptop mình là toshiba satellite L840, máy mình lúc bật lên vào win rồi nhưng lúc sau màn hình màu đen dù máy vẫn còn hoạt động. Sau đó mình tắt nóng, giờ bật lên thì máy không lên nữa. Mình tháo máy ra xem tháo ram vào gắn thì cũng ko lên, mình nghi là cpu có hư hay không, nên mọi người có cách nào để nhận biết được cpu còn sống hay chết để mình có thể thay, do cpu của mình có thể tháo rời nên có thể thay được.

Mình thử lại một thanh ram khác thì máy chạy có nguồn, nhưng lúc sau thì quạt ngưng chạy. Lúc sau nữa thì máy tự ngắt không chạy nữa dù vẫn còn sáng đèn sạc nhưng máy tự ngắt nguồn không chạy nữa.

Nếu ai có kinh nghiệm, chia sẻ dùm mình với nhé. Cảm ơn các bạn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

assasin13890

Rìu Sắt
CPU chết thì bật nó ko thể vào win đc. Giờ bác mượn cái màn nào còn đang sống cắm thử vào xem lên ko,nếu lên thì ko fai do CPU chêt,loại trừ đi. Còn nếu ko lên thì test tiếp đến Ram,nguồn,ổ cứng,tháo dần ra (hoặc thay cái khác nếu có linh kiện để test). Chứ thợ thì họ cũng fai ktra loại trừ