Thảo luận - Chuẩn bấm dây mạng 8 sợi và ảnh hưởng của nó đến tốc độ mạng | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Chuẩn bấm dây mạng 8 sợi và ảnh hưởng của nó đến tốc độ mạng

Fusin

Rìu Sắt
Hình như mình sai thật. Lúc viết bài mình cũng thấy cấn cấn ở đâu đó nhưng mình không biết cấn ở đâu. Bạn nói thì mình cũng hoang mang thôi chứ vẫn không nhớ ra được.

Cái vụ Frequency (Tần số) này mình không biết thật. Mình thấy dây 8 lõi tuốt ra đều là lõi đồng như nhau. Nhìn không ra sự khác biệt về kích thước và chất liệu. Chắc do mình toàn tuốt dây của anh hàng xóm phương bắc chứ chưa được tuốt dây chuẩn bao giờ.

Vậy thì chốt vấn đề là bấm không đúng thứ tự màu thì sẽ làm ảnh hưởng đến tốc độ.
Đùa vui tí thôi! chứ thật ra cái gọi là "tốc độ" mạng nhanh hơn một ít hay chậm hơn một tẹo thì người dùng phổ thông chúng ta đa phần chẳng cần quan tâm. Vì cuối cùng đường nào cũng về la mã, chẳng khác biệt nhiều.

Nhưng vấn đề về tốc độ truyền dẫn theo "tần số" và chống "Can nhiễu" là có thật. Nhưng cũng phải giải thích thêm một ít vì cũng dễ gây hiểu nhầm là hàng xịn xò, hàng đắc tiền hay hàng phương tây thì tốt hơn. Không phải phẩm chất, chất lượng... mà giá thành hình thành do nghiên cứu và đầu tư và lòng tham quyết định phần lớn. Hàng anh Phương Bắc cũng có những sản phẩm đạt chuẩn gần như tuyệt đối. Như in 3D ảnh nhận số hai không ai dám nói số một.

Để test và check ra được những thông số chính xác, người sản xuất hoặc là phải đầu tư thiết bị rất đắc tiền để check, hoặc phải mua lại bản quyền nghiên cứu chế tạo từ một phòng thí nghiệm nào đó. Nên vấn đề khấu hao phải được tính đến. Đó là lý do "mắc" nhưng không chắc là tốt hơn.

Còn về tần số truyền dẫn, ví dụ như dây loa ai cũng hiểu ở mức phổ thông tai người có thể nghe được tần số từ 20-20.000 Hz. Thấp hơn hoặc cao hơn là đều khó phân biệt được. Nhưng để truyền dẫn toàn tải tần số bắt đầu bằng Zero đến ngưỡng 100.000Hz con người có thể chịu đựng được. Người ta đã phải chế tạo ra những dây dẫn điện siêu thuần chất như đồng chẳng hạn, tạp chất chỉ là phần nghìn. Lúc đó tần số đi qua dây có thể xuống thấp đến gần bằng Zero Hz. Còn để đạt tần số 100,000 Hz thì người ta lại phải dùng đến dây hợp kim tổng hợp có thời gian truyền dẫn ngắn nhất như Platinum. Đó là lý do vì sao mắc và chất. Còn chống can nhiễu, đa phần thì dùng ở môi trường bình thường, người ta cũng nghiên cứu chất liệu màu sắc nào ít hấp thụ từ trường ánh sáng mặt trời nhất cho phù hợp yêu cầu sản phẩm, chỉ vậy thôi. Mấy vụ màu sắc dây dẫn này có thể nhìn thấy rất rõ trong các máy thu phát tần số vô tuyến hệ là analog, còn giờ digital thì họ lại nghiên về chất chế tạo để cải thiện , họ cũng tuân thủ rất nghiêm ngặt.

mamnen113

Búa Đá
mình thì nghĩ đơn giản là quy trình bảo trì dễ dàng hơn thôi. vì người ta chỉ cần nhìn vào dây là có thể biết mục đích dây để làm gì trong một đống dây. chứ nối chéo thì bên đầu còn lại cũng chéo tức là cũng chạy trên một lõi dây, vậy theo minh nó vẫn là một đường thẳng mà thôi.ý kiến cá nhân :D

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Vậy khi nào dùng chuẩn A, khi nào dùng chuẩn B:

1. Chuẩn A dùng để nối hai thiết bị khác loại với nhau như máy tính tới switch, switch tới router, tv tới modem mạng, v.v..

2. Chuẩn B dùng để nối hai thiết bị cùng loại với nhau như máy tính tới máy tính, switch tới switch, v.v..

Bạn đọc comment #2 của mình ở bài này: "https://vn-z.vn/threads/chuan-day-mang.94982/#post-1119950"

---

Switch đến PC/Laptop bạn dùng A - A (2 thiết bị khác loại)

Switch vào Modem Wifi bạn dùng A - A (2 thiết bị khác loại)

còn ví dụ là PC tới PC thì bạn dùng A - B hoặc B - A tùy ý

---

Không bắt buộc phải tuân thủ tuyệt đối: thực tế, bạn có thể bấm cả hai đầu dây theo cùng một chuẩn (A - A hoặc B - B) để kết nối các thiết bị cùng loại và vẫn có thể hoạt động bình thường. Tuy nhiên, việc bấm theo chuẩn sẽ giúp đảm bảo tính tương thích, ổn định và dễ phân biệt bảo dưỡng (còn nếu bạn là người dùng cá nhân, thiết bị ít thì bấm sao cũng được, thiết bị nhận là được).
Chắc bạn đang nhầm khái niệm chuẩn A, B với cáp thẳng và chéo.
Cáp thẳng là có thể bấm 2 đầu A-A hoặc B-B, cáp chéo là 1 đầu A và đầu còn lại B.
Nối 2 thiết bị cùng loại hay khắc loại thì liên quan đến cáp thẳng hoặc chéo, chứ ko phải chuẩn A/B. Nhưng với thiết bị ngày xưa thôi, còn bây giờ thì bấm cáp thẳng chạy hết (ko tính mấy cái thiết bị PLC)

kdcs391

Búa Đá
VIP User
Chắc bạn đang nhầm khái niệm chuẩn A, B với cáp thẳng và chéo.
Cáp thẳng là có thể bấm 2 đầu A-A hoặc B-B, cáp chéo là 1 đầu A và đầu còn lại B.
Nối 2 thiết bị cùng loại hay khắc loại thì liên quan đến cáp thẳng hoặc chéo, chứ ko phải chuẩn A/B. Nhưng với thiết bị ngày xưa thôi, còn bây giờ thì bấm cáp thẳng chạy hết (ko tính mấy cái thiết bị PLC)
Hi bác, mình nói không sai và không có sự nhầm lẫn ở đây.

1. Bác nên xem lại lý thuyết xem chuẩn A là gì và chuẩn B là gì.

2. Bác ấn vào link mình dẫn trong comment đó để đọc kĩ hơn những gì mình giải thích, không phải tự nhiên mình dẫn cả cái link vào đó đâu.

3. Đồng thời bác cũng xem lại comment #4 của bác trong link đó luôn nha :cool:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Hi bác, mình nói không sai và không có sự nhầm lẫn ở đây.

1. Bác nên xem lại lý thuyết xem chuẩn A là gì và chuẩn B là gì.

2. Bác ấn vào link mình dẫn trong comment đó để đọc kĩ hơn những gì mình giải thích, không phải tự nhiên mình dẫn cả cái link vào đó đâu.

3. Đồng thời bác cũng xem lại comment #4 của bác trong link đó luôn nha :cool:
Bạn xem lại cáp thẳng là gì, cáp chéo là gì nhé.
Ko có chuyện chuẩn A hay chuẩn B dùng cho thiết bị cùng loại hay khác loại, kết nối thiết bị cùng hay khác loại thì nói đến cáp thẳng hay chéo thôi.

kdcs391

Búa Đá
VIP User
Ko có chuyện chuẩn A hay chuẩn B dùng cho thiết bị cùng loại hay khác loại, kết nối thiết bị cùng hay khác loại thì nói đến cáp thẳng hay chéo thôi.
Bác không chấp nhận thì mình trích google cho nhanh, khỏi phải tranh cãi làm gì :cool:

---

kdcs391

Búa Đá
VIP User
Hỏi thêm bạn AI cho chắc

---

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bác không chấp nhận thì mình trích google cho nhanh, khỏi phải tranh cãi làm gì :cool:
Xem phần đính kèm 63423
---
Xem phần đính kèm 63424
Bạn đọc hiểu có vấn đề hả?

Cáp thẳng là 2 đầu giống như nhau, thường có 2 chuẩn là 2 đầu đều chuẩn A hoặc 2 đầu đều chuẩn B.
Cáp chéo thì đổi chân 1 với chân 3, chân 2 với chân 6 ( chân 4578 giữ nguyên) thường 1 đầu bấm chuẩn A còn đầu kia bấm chuẩn B.

Chuẩn A hay B thì nó có sơ đồ hết rồi, và nó ko phải gọi là chuẩn thẳng hay chuẩn chéo gì hết. Thẳng hay chéo thì phải so 2 đầu của 1 sợi dây.

Bạn tự dẫn chứng tự trả lời luôn còn gì. Còn cái việc mà kết nối 2 thiết bị cùng loại hay khác loại đó là ngày trước thôi, bây giờ thiết bị nó hiểu hết bạn cứ cắm dây thẳng là nó kết nối.

Sửa lần cuối:

revolX

Rìu Sắt
Trăm nghe không bằng mắt thấy, vị huynh đài nào mượn tạm thiết bị của công ty để làm video đối chiếu rồi đăng lên YouTube là mọi chuyện sáng tỏ ngay thôi mà!?

P/s: Gắn watermark vào video nữa cho chắc cú :D

kdcs391

Búa Đá
VIP User
Trăm nghe không bằng mắt thấy, vị huynh đài nào mượn tạm thiết bị của công ty để làm video đối chiếu rồi đăng lên YouTube là mọi chuyện sáng tỏ ngay thôi mà!?

P/s: Gắn watermark vào video nữa cho chắc cú :D
Tính nói tiếp mà thấy thanh niên kia chuyển sang mạt sát không biết tranh luận là gì rồi nên mình next, giữ hòa khí {bye}

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Hic hic. Mình nói đến chuẩn A-B thôi.
Lúc đầu mình quên nên mình mới ghi A là bấm thẳng B là bấm chéo.
Đúng thì bấm thẳng là A-A hoặc B-B, chéo là A-B. Bấm chéo chỉ dành cho mấy cái ngày xưa thôi chứ giờ thì bấm thẳng thiết bị tự hiểu hết rồi.

Mình muốn hỏi ý kiến các bạn về vụ màu thôi. Theo đúng thứ tự màu A hoặc B thì đạt tốc độ tối đa, sai thứ tự màu không đạt được tốc độ tối đa.

Bạn @Fusin có nói về vụ tần số làm ảnh hưởng tốc độ. Nhưng mình vẫn chưa hiểu vấn đề này. Mình có hỏi AI thì kết quả như sau:

Nếu bạn bấm dây mạng Ethernet theo thứ tự màu không đúng chuẩn A hoặc B nhưng vẫn đảm bảo rằng hai đầu dây có cùng thứ tự dây, thì về lý thuyết tốc độ truyền tải không bị ảnh hưởng. Điều quan trọng là hai đầu cáp phải có sự nhất quán về cách bấm dây, đảm bảo tín hiệu truyền đúng đường.

Tuy nhiên, có một số yếu tố cần lưu ý:

1. Đúng chuẩn T568A hoặc T568B giúp chuẩn hóa và dễ bảo trì: Tuân theo chuẩn A hoặc B giúp dễ dàng hơn trong việc kiểm tra, bảo dưỡng và thay thế thiết bị mạng, bởi vì hầu hết các hệ thống đều tuân theo một trong hai chuẩn này.
  2. Tối ưu hóa truyền tải: Chuẩn T568A và T568B được thiết kế để giảm nhiễu tín hiệu giữa các cặp dây (cross-talk), đặc biệt khi sử dụng mạng Gigabit Ethernet (1000 Mbps). Bấm sai thứ tự màu có thể không làm ảnh hưởng ngay lập tức đến hiệu suất trên các mạng tốc độ thấp như 100 Mbps, nhưng trên mạng tốc độ cao hơn (Gigabit Ethernet hoặc hơn), việc xáo trộn cặp dây có thể gây ra nhiễu và ảnh hưởng đến tốc độ hoặc ổn định.
Việc bấm dây mạng không đúng chuẩn (T568A hoặc T568B) có thể không gây ảnh hưởng ngay lập tức trên mạng tốc độ thấp (100 Mbps), nhưng khi mạng chạy ở tốc độ cao hơn như Gigabit Ethernet hoặc hơn, nó có thể gây ra hiện tượng nhiễu tín hiệu, mất tín hiệu, và giảm tốc độ truyền tải tổng thể. Điều này làm giảm hiệu suất mạng, gây ra lỗi truyền dữ liệu và ảnh hưởng đến các ứng dụng cần băng thông cao hoặc độ trễ thấp như video hoặc thoại IP.
Nếu bạn bấm đúng cặp xoắn (các dây đúng cặp tín hiệu với nhau) nhưng chỉ không tuân theo thứ tự màu theo chuẩn T568A hoặc T568B, thì về mặt kỹ thuật, việc nhiễu xuyên kênh (crosstalk)nhiễu điện từ (EMI) vẫn có thể được giảm thiểu, và tín hiệu sẽ được truyền đúng cách. Trong trường hợp này, hiệu suất mạng thường sẽ không bị ảnh hưởng nghiêm trọng, ngay cả với mạng tốc độ cao như Gigabit Ethernet.

Tóm lại:​

Nếu bạn bấm đúng cặp xoắn nhưng chỉ sai thứ tự màu, thì hiệu suất mạng, kể cả trên mạng Gigabit Ethernet, thường sẽ không bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Tuy nhiên, để đảm bảo việc dễ bảo trì, kiểm tra và tương thích với hệ thống, vẫn nên tuân thủ chuẩn màu sắc T568A hoặc T568B.