Chó Trường Sa - bản lĩnh canh giữ đảo

VNZ-ROAD
Chó Trường Sa

Không đẹp như chó tây nhưng được cái bản lĩnh thôi rồi, chó canh giữ biển đảo nó phải khác với chó ở đất liền. Bọn nó ăn và thường tụ tập theo bầy đàn, ở ngoài đảo ít khi thấy đi riêng lẻ lắm, có biến 1 con sủa là cả bầy đâu cả vài chục con phóng lại liền, lúc mới ra chúng nó doạ mình sém ướt quần.

Cuộc sống của chúng cũng khá sang chảnh, ăn xong nằm trông biển ngắm hoàng hôn rơi, sáng thì hú tập thể đánh thức dân đảo. Người lạ vào đảo là không xong với chúng đâu.

Mấy chú biên phòng kể “chúng nó khôn lắm ấy, người lạ xuất hiện trên này không qua mắt tụi nó đâu, là những người bạn đích thực giúp tụi chú ngày đêm vững vàng canh giữ biển đảo".

Mình mới đùa bảo : “nhiều chiến công thế sao không trao huy chương cho tụi nó cho oách zị chú?".

Chú bảo “Bọn này huy chương không thèm chỉ thèm cá nướng thôi, cứ bỏ cá lên lửa 5 phút sau sẽ auto thấy bọn chúng, mũi thính như chó mà, ngoài này cũng không bao giờ có chuyện ăn thịt chó cháu ạ, chúng nó có ốm, hay già chết bọn chú cũng mang đi chôn cất thôi, không quý như chó tây ngàn đô nhưng chúng là bạn của bọn chú ở nơi đảo xa của Tổ Quốc này đúng nghĩa ”

Xong chuyến du lịch, trong máy ảnh, ảnh người thì ít mà ảnh chó thì nhiều, ngày về lên thuyền gần 30 con ra tiễn mình, mình hỏi chú lái thuyền “bọn chó đảo tình cảm chú nhỉ" chú bảo “bọn mày lại cho nó ăn cá nướng no ễnh cả bụng ra đúng không “Nghĩ lại đúng thật, chắc ra kiếm thêm vài con cá nướng cú chót chứ tành cảm éo gì ?.

P/s : Bạn nào có cơ hội ra đảo thì nhớ mang cho chúng ít chúc chích nha, cho chúng nó biết độ ngon như nào, chứ mình kể tụi nó không tin, cứ cãi nhem nhẻm “đã thử bao giờ đâu mà biết"

Nguồn - Hùng Lê -

Trả lời

caniquyvnz

Rìu Bạc
mấy e này chắc không thèm chơi với mấy cái bịch nilon, bùi nhùi... blalaaaa đâu he

VNZ-WAD

Rìu Bạc Đôi
Mắt cậu vàng như vậy là di TS nơi nắng và sóng gió biển

bibobibo

Gà con
Rất dễ thương, mong ước ít nhất một lần được ra Trường Sa.

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Mình chỉ thích mèo thui ! Quàng thượng nhà mình có gần chục rồi !!
?????????????????????????

meebo

Rìu Vàng Đôi
chó bình dân quá. Có cả bầy luôn đúng là bá.
Đôi khi ngồi xem chó nô đùa với nhau cũng thú vị lắm các bác.

Sửa lần cuối: