Hỏi/ Thắc mắc - Chip MSI | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chip MSI

TrungDong

Búa Gỗ
Chào các anh chị. Mọi người cho e hỏi. E có con máy MSI tối qua nó bị lỗi màn hình đen. E kiểm tra thì nghi là bị lỗi bad sector ở ổ HDD. Mai mang ra Phong Vũ kiếm tra lại thì đúng là lỗi ổ HDD thật. Khi tháo ổ HDD ra thì vào win lại bình thường vì máy e còn một ổ SSD. Nhưng vấn đề là khi lắp ổ HDD mới vài thì máy không lên nguồn. Nhân viên bên Phong Vũ kiểm tra tầm 2 tiếng gì đó cũng ko phát hiện ra lỗi gì. Họ bảo e để máy lại mai mang lên trung tâm sửa chữa có đầy đủ dụng cụ để kiểm tra lại. Em để lại về nhà tầm 1 tiếng sau Phong Vũ có gọi lại và nói máy e bị vỡ chíp ở main. Cái này giờ em cũng không biết là lỗi em hay lỗi của nhân viên bên Phong Vũ. Bây giờ e chỉ muốn hỏi mong anh chị tư vấn xem con chíp này là chíp gì và nếu thay thế thì giá cả như thế nào với đc ko?

Attachments

107.3 KB · Lượt xem: 21,244
    103.3 KB · Lượt xem: 50

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
chia buồn với bạn , ca này chỉ có thay main khác , nhìn vết nứt kia có vẻ như bị quá nhiệt dẫn tới nứt vỡ , nếu linh kiện bt mà hệ thống tản nhiệt có vấn đề thì main sẽ ngắt nguồn , con này kiểu chị chập á

caniquyvnz

Rìu Bạc
Lần đầu tiên thấy loại này. ! mình nhớ Chip là trâu bò nhứt mà gặp tình trạng như trên chắc phải thay chip hay main.. máy bạn là laptop phải kog?

TrungDong

Búa Gỗ
Lần đầu tiên thấy loại này. ! mình nhớ Chip là trâu bò nhứt mà gặp tình trạng như trên chắc phải thay chip hay main.. máy bạn là laptop phải kog?
Máy mình laptop bạn. Bạn có biết giá thành thay thế tầm khoảng bao nhiêu không?

caniquyvnz

Rìu Bạc
mình không biết giá của mấy con đó , tuy nhiên bạn có thể đưa các thông tin cụ thể để ae chuyên về phần cứng có thể hổ trợ cho bạn như:
laptop tên gì?
cpu ?
...

TrungDong

Búa Gỗ
Đây là tên vs cấu hình máy của mình. Mong mn tư vấn giúp:
MSI GP62M 7REX Leopard Pro(GeForce® GTX 1050 Ti)
CHIPSET Intel® HM175
GRAPHICS GeForce® GTX 1050 Ti with 4GB GDDR5
STORAGE CAPABILITY1x M.2 SSD Combo (NVMe PCIe Gen3 / SATA ) SSD 1x 2.5" SATA HDD HDD

Attachments

74.3 KB · Lượt xem: 4
Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình có hỏi kỹ thuật rồi , bạn ấy nói đây là Chip VGA , có thể thay thế , nhưng giá thành khá là chát , hơn nữa cpu và vga đóng lại sẽ ko ổn định và bền như zin , làm ko cẩn thận rất dễ chết con đang sống thay vào nên thường họ ko liều . Còn nguyên nhân là do chạm , cố cắm nguồn vào dẫn tới nổ con vga kia , đen hơn là cpu cũng đi nốt . phương án sửa chữa chỉ có thay mainboard khác là tốt nhất , nhưng máy nhiều tiền này và main của nó đi kèm vga và cpu nên giá chắc cũng ko hề nhỏ hơn 10 tỏi đâu .
Vấn đề ở đây là trc khi bạn tới máy vẫn lên nguồn , có thể do bạn đen hay tay kỹ thuật kia đen , dính lỗi chạm chập thì ko rõ do đâu , lỗi khách quan hay chủ quan thì ko thể biết dc , hy vọng bạn đàm phán dc chi phí , chứ ram + ssd _ màn hình thanh lí ko dc bao tiền

TrungDong

Búa Gỗ
Mình có hỏi kỹ thuật rồi , bạn ấy nói đây là Chip VGA , có thể thay thế , nhưng giá thành khá là chát , hơn nữa cpu và vga đóng lại sẽ ko ổn định và bền như zin , làm ko cẩn thận rất dễ chết con đang sống thay vào nên thường họ ko liều . Còn nguyên nhân là do chạm , cố cắm nguồn vào dẫn tới nổ con vga kia , đen hơn là cpu cũng đi nốt . phương án sửa chữa chỉ có thay mainboard khác là tốt nhất , nhưng máy nhiều tiền này và main của nó đi kèm vga và cpu nên giá chắc cũng ko hề nhỏ hơn 10 tỏi đâu .
Vấn đề ở đây là trc khi bạn tới máy vẫn lên nguồn , có thể do bạn đen hay tay kỹ thuật kia đen , dính lỗi chạm chập thì ko rõ do đâu , lỗi khách quan hay chủ quan thì ko thể biết dc , hy vọng bạn đàm phán dc chi phí , chứ ram + ssd _ màn hình thanh lí ko dc bao tiền
@tamthangia cám ơn bạn nhiều.

TrungDong

Búa Gỗ
Bạn có thể review cho mình một vài địa chỉ sửa laptop uy tín đc ko? Hiện tại mình ở khu vực Sài Gòn.