Chia sẻ - Chia sẽ đôi chút chia sẽ cá nhân bản thân dùng trong thời gian Ubuntu từ LTS đến Newer Versions 20.04(LTS) - 22.04(LTS)- 23.04 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Chia sẽ đôi chút chia sẽ cá nhân bản thân dùng trong thời gian Ubuntu từ LTS đến Newer Versions 20.04(LTS) - 22.04(LTS)- 23.04

honghoavi

Búa Đá
Hiện tại bản thân mình dùng Ubuntu được hơn 3 năm tính từ 2019 thì bản thân đã dùng được khá thời gian. Có nhiều anh em vn-z bảo mình là mình mới qua Ubuntu và nâng bi Ubuntu ( Linux) hạ thấp Windows. Nhưng quả thật thì khi dùng Ubuntu mình đã cảm nhận được sự khép kín của Ubuntu và Windows khác nhau đến thế nào.
Windows thì khép kín về mã nguồn, Nhưng vẫn bị cr@ck vậy cái khép kín đó có thực sự kín không? và P@tch, Cr@ck của Windows tràn lan ra rất nhiều và lỗ hổng bị khai thác ít khi được nhắc tên MacOS hay Ubuntu mà ngày nào cũng thấy xướng tên Windows thôi chứ ít khi được xướng tên MacOS và Ubuntu gi cả. Hiện tại mình đang dùng một em laptop với cấu hình 256GB SSD (đang kiếm cáp để mở rộng ổ cứng lên 1T đến 2T (1 đến 2 T này để lưu trữ) cộng với 256GB ( Hệ điều hành không lưu dữ liệu)cơ bản mặc định và mới nâng ram từ 8GB Dual lên 32GB Dual. Chi phí này đảm bảo khả năng maxsetting của con máy mình đang xài. Và tính ổn định của HĐH thì mình cảm nhận mình dùng ít lỗi màn hình xanh (hiếm khi xảy ra lỗi đen màn) và xung đột hơn so với thời dùng Windows. Chưa kể bản quyền sử dụng Ubuntu thì hoàn toàn không cần thiết để bàn tính để tìm cr@ck hay Actived lậu hay dùng tools ngoài . Ubuntu và Linux và Macos có một cái được cho là kín và là nguồn gốc của các lỗi xung đột chính là Driver. Các anh chị em có thể thấy Driver trên Windows có thể người gờ mà vẫn cài đặt và tháo cài đặt được và can thiệp được dễ dàng chỉ cần ít thủ thuật cho dùng User có phải Adminnitrator hay không thì việc chiếm quyền Adminnitrator quá đơn giản với máy tính với hệ điều hành Windows. còn về Macos và Ubuntu thì không bị vậy. Muốn chiếm quyền điều khiển hệ thống thì hệ thống linux quả thật với nhân unix thì quả thật là khó nên mới kén người h@ck thôi. Chứ không chỉ là cái việc nó phổ biến hay không đâu nhé.
Với Ubuntu mình đang xài thì driver gần như mình không có mở để chỉnh sửa theo cách thông thường được. Và càng hay ở chổ là có thể chuẩn đoán lỗi của phần cứng hay phần mềm nhanh hơn. Ví dụ con chuột của mình Bluetooth của mình 2 con chuột. Ấy vậy mà bị cùng một lỗi là không kết nối và bị out kết nối vô lý. Đồ mới mà còn bị thì phần cứng là vấn đề dễ nhận ra. Không thể nói là 2 con chuột một mới một cũ mà bị cùng một lỗi lại cho là lỗi của hai con chuột được. Và rõ ràng mình đã thay cụm card wifi và Bluetooth và nâng ram và chuột kết nối phát một. Do đó việc mà Ubuntu và Linux được dùng làm hệ điều hành chính của Sơ Vờ là một điều dễ hiểu và Macos cũng ít khi được dùng làm hệ thống của máy chủ. Và rõ ràng mình sử dụng Ubuntu rất lâu và ít khi bị macro virus code hay bị một con virus nào vào máy là điều hiếm khi mà có thể xảy ra như hồi dùng Windows. Anh em nào muốn xài hệ điều hành ổn định và an toàn thì có thể nên suy xét đến Linux nhé. Còn bạn dư tiền có thể suy nghĩ thêm về Mac nhưng mà về ổn định mình nghĩ là với Linux có nhiều lựa chọn hơn.
Trên đây là những chia sẽ cá nhân của mình. Các bạn và anh chị em vn-z có ý kiến cá nhân gì về quan điểm của mình thì cho mình biết nhé. chia sẽ để phát triển chứ không có bưng bi hạ bi ai cả nhé. Bài viết này là bài trước khi mình chia sẽ bài mã code ppa và flatpak ứng dụng nên sử dụng khi bắt đầu trên Ubuntu nói riêng và Linux nói chung. Cảm ơn anh chị em đã đọc bài nhé

Xem phần đính kèm 50569

Hồi khoảng 2008 mình có lần phải dùng Unbuntu, nói chung cũng là thói quen thôi, dùng riết cũng thấy ổn. Vấn đề lớn nhất của Unbuntu là không hỗ trợ các phần mềm chuyên dụng. Trong các lĩnh vực đặc biệt các phần mềm cần độ ổn định và hiệu quả thì rất ít khi cập nhật và thường thì phải cài trên môi trường windows.

Mình từng phải cài win 311 rồi nâng lên win 95 để dùng 1 phần mềm cho các thiết bị chuyên dùng.
Khi dùng đến một lúc nào đó thì với mình hệ điều hành không quan trong nữa, quan trọng là cong việc ok :D

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Hồi khoảng 2008 mình có lần phải dùng Unbuntu, nói chung cũng là thói quen thôi, dùng riết cũng thấy ổn. Vấn đề lớn nhất của Unbuntu là không hỗ trợ các phần mềm chuyên dụng. Trong các lĩnh vực đặc biệt các phần mềm cần độ ổn định và hiệu quả thì rất ít khi cập nhật và thường thì phải cài trên môi trường windows.

Mình từng phải cài win 311 rồi nâng lên win 95 để dùng 1 phần mềm cho các thiết bị chuyên dùng.
Khi dùng đến một lúc nào đó thì với mình hệ điều hành không quan trong nữa, quan trọng là cong việc ok :D
Vâng chính xác là bản thân mỗi người có được sự phù hợp của mỗi người đó là điều cần thiết

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Người ta viết bài chia sẻ góc nhìn của người ta, bác thấy không hợp thì bác cứ dùng Win vô đây còm làm gì :D
Khổ cái nhiều người nói mình tung hô Linux và này nọ linux trong khi họ lại tung hô windows. Kiểu hơi đặc biệt. Mình cũng thấy kỳ lạ. Mà mình chia sẽ quan điểm đâu bắt họ phải theo mình đâu. Chia sẽ quan điểm nhưng họ cảm giác như là mình chia sẽ thì sẽ ảnh hưởng gì đó đến họ mới khổ

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
thấy bản thân phù hợp thì tự dùng đi, lên đây viết bài làm gì bạn ơi.
Ủa thế chứ viết bài chia sẽ quan điểm là bị cấm ở Forum à ta? Thế bạn thấy bạn phù hợp với windows thì cũng tự dùng đi lên forum để học tập tìm hiểu về windows và thủ thuật cũng như phần mềm làm gì nhỉ? Nói nghe khôi hài phết nhỉ

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Mình không đè bi windows để nâng bi linux mà chính các bạn khó ở thích làm chuyện đè bi linux trước. Nói chung hơi buồn cười khi mà các bạn thật buồn cười quá đi

PhanKhang

Búa Gỗ
Ủa thế chứ viết bài chia sẽ quan điểm là bị cấm ở Forum à ta? Thế bạn thấy bạn phù hợp với windows thì cũng tự dùng đi lên forum để học tập tìm hiểu về windows và thủ thuật cũng như phần mềm làm gì nhỉ? Nói nghe khôi hài phết nhỉ
chia sẻ quan điểm ko ai cấm, học tập tìm hiểu càng ko bị cấm. Nhưng mà chia sẽ thì phải khách quan, chia sẽ về linux thì ok viết ưu điểm, điểm đặc biệt của nó. Bác cứ nói cái điểm nào của linux xong thì xó qua chọc windows cái điểm đó. Bảo ko chê, ko đè bi thì lại cãi.

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
chia sẻ quan điểm ko ai cấm, học tập tìm hiểu càng ko bị cấm. Nhưng mà chia sẽ thì phải khách quan, chia sẽ về linux thì ok viết ưu điểm, điểm đặc biệt của nó. Bác cứ nói cái điểm nào của linux xong thì xó qua chọc windows cái điểm đó. Bảo ko chê, ko đè bi thì lại cãi.
Thì đúng là mình có hơi chọc chút nhưng mà đó là so sánh cả nhân chứ đâu có đè bi làm gì vì đơn giản mình đã hơn 3 năm không thấy có vấn đề an ninh và bảo mật rồi ấy

bocahoma

Gà con
Bác lấy LiberOffice bản mới và WPS bản .DEB trải nghiệm rồi chia sẽ nhé. Chứ mình xài Liberoffice bản mới nhất thấy khỏe hơn nhiều đấy. Và đỡ phải cài bản Math- Tuype ( công cụ công thức giáo án đấy ạ). Còn về Zorin 16.2 thì bác nên lên bản nền tảng 22.04 hoặc 23.04 chứ còn đời 16.2 đã lỗi thời so với bản mới nhất là 16.3 rồi ấy ạ. Mà bản Pro mới tạm xêm xêm. chứ mình xài Ubuntu Pro - bản LTS và News er thì bản News Er chưa có Ubuntu Pro thôi chứ xài ngon lại ổn định lắm bác nhé
có lẽ IT thì mới vọc linux. Mình cứ muốn chuyển qua linux nhưng còn nhiều cái khó lắm. Vụ office thì AE IT mình mở lên xem rồi tắt chứ chẳng mấy khi ăn nằm với nó. Support end user thì cái Microsoft Outlook là không thay thế được rồi vì nó có rules, auto phân loại mail mà mình chưa tìm cái app nào khác hay hơn để thay thế được. Những file excel hoặc Word mà có merge cell, có border, chèn ảnh này kia mà chuyển qua lại giữa Microsoft và libreo là định dạng nó sô lệch cũng khá khá. chỉnh sửa PDF, scan, print này kia nữa. Mình đánh giá cao Linux nhưng có những thứ:
- a Mai Cồ, in tèo, dell, HP và hardware OEM có liên minh cổ phần với nhau hết thành ra hệ barrem nó trội hơn thật
- Mình rất muốn dùng linux nhưng nhiều khi số đông cần hỗ trợ là lại phải chuyển qua windows mod cũng nản

bocahoma

Gà con
a mì cấm vận chị na sao k cấm bán a Mai cho chị na luôn. Nhờ đó mình có cơ hội dc dùng 1 cái OS của chị na (đoán là ngon). nhìn giá mấy cái app - cứ kiểu này mai lên thiên đang kiểu gì được. Win, Office, CAD, Photoshop, Optitex.... Tiền trăm triệu

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
không phải cr@ck thì làm gì có chuyện pass giải nén gì ... vào chính trang chủ mà tải thôi =)))
Mình thử tải rồi mà bản Pro lại phải có key với tài khoản bạn ạ

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
ko muốn trả phí mà chỉ muốn trãi nghiệm thử thì tải bản core hay lite đó, ko tốn tiền. Thích rồi thì bỏ tiền mua bản pro
Trải nghiệm mới có thể tính mua hay không chứ??!! không trải nghiệm mà mua có đâu ổn

Office thì thử OnlyOffice nhé, mình thấy nó tương thích với M$ Office tốt hơn LibreOffice
Phần mềm Adobe mình không sài, không ý kiến.