This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc chép dữ liệu từ ổ cứng sang ổ cứng rất chậm

máy tính của mình có 2 ổ HDD, mình đang cần chép file từ ổ cứng 1 sang ổ cứng 2 thì tốc độ chép rất chậm, chỉ có 4mb/s , còn chép từ partition cùng ổ cứng thì nhanh. mọi ng giúp với ạ.

ps: mình có teracopy để chép file rồi.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn thử copy trong môi trường win mini xem thế nào.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Bạn copy từ ổ này qua ổ khác nó phụ thuộc vào 2 thứ: đầu tiên là tốc độ truyền tải của cổng USB (nếu USB 2.0 thì tốc độ rất thấp), thứ hai là là tốc độ đọc ghi của ổ cứng ngoài (nếu HDD thuộc dạng cũ thì thôi rồi lượm ơi). Nên cách duy nhất là bạn chỉ có thể copy từng ít một và ngồi đợi.

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
bạn chép từ ổ cứng sang ổ cứng nhưng có phải từ ổ cứng di động ? , nếu cùng cắm vào main thì tốc độ khá nhanh, với copy file lớn thì dùng tera copy, nếu quá nhiều file nhỏ thì chưa chắc tera copy đã nhanh hơn windows, cóp file nhỏ sẽ lâu hơn là cóp file lớn nếu 2 thư mục cùng dung lượng, thân.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
cấu hình i3 thế hệ 8 ổn thể bác! lên 1060 6G luôn cho đẹp bác ạ!

phuongvn87

Búa Gỗ
nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố : ổ cứng đến gắn trong hay là ổ di động cắm qua USB : gắn trong nhanh hơn usb nhé. Nếu 2 ổ cùng cắm vào main Theo lí thuyết thì copy qua lại giữa 2 ổ vật lí nhanh hơn là giữ 2 ổ logic ( cùng ổ vật lí ) vì nếu chép giữa 2 ổ logic cùng ổ vật lí thì đầu đọc ghi vừa phải đọc và ghi còn chép giữa 2 ổ vật lí thì ổ nguồn chỉ đọc và ổ đến chỉ ghi nên sẽ nhanh hơn. Tuy nhiên nếu ổ đến mà bị lỗi ( bad chẳng hạn ) thì sẽ làm chậm. Việc tốc độ chép File còn phụ thuộc loại file : 1 file 1000MB sẽ nhanh hơn cực nhiều với 1000 file mỗi file 1MB. Từ Win 7 trở lên thì việc quản lí copy/move file rất tốt nên mình thấy cài tera chỉ rác máy, nhất là Win 10 làm tác vụ này rất tốt ( có thể pause ).

chuixoixa

Rìu Bạc
2HDD trong máy mà chép chậm tức là tốc độ đường truyền giữa 2 ổ này quá hẹp hoặc do 1 ổ bị vấn đề sắp hư. Cái anh em cần xác định ở đây là copy file nội bộ trong ổ cứng thứ 2 (là cái ổ bạn cần chép file từ ổ 1 qua) có chậm hay không và kiểm tra sức khỏe của cả 2 ổ cứng xem ra sao.
Ngoài ra việc chép file lớn hay nhiều file nhỏ thì các thành viên ở trên đã nói rồi.
Teracopy giúp mình kiểm soát được file nào copy được file nào chưa chứ tốc độ thuần túy của copy file là tốc độ của phần cứng, phần mềm không cải thiện nó được đâu.

@dear all, cám ơn mọi người đã cmt, hôm nay mở máy lên thì copy speed bình thường lại rồi ạ. thật -censor- với nó @.@
nhưng mình cũng xin nêu rõ tình trạng hôm qua, lỡ có bị nữa còn biết xử lý.
2 ổ cứng hdd 3.5'' đều gắn trên main cả, 1 ổ cũ 500gb và 1 ổ mới 1Tb, mình copy từ ổ cũ sang ổ mới
file game là các file iso và rar ( file cài dặt game ak), file nhỏ là file rar.... à mà thôi mọi người cũng biết nó là gì ahiihiii.
như hôm qua mình nói thì khi chép file cùng 1 ổ HDD từ partition sang partition nó chạy bt.
từ hdd sang hdd thì chậm, chép từ cũ sang mới và ngược lại mới qua cũ cũng chậm cả.

vinhkm6

Rìu Bạc
hdd bạn cắm sata hay ide? dự là sata, vậy là hdd có khả năng bị bad rùi

Teplice

Thành viên BQT
Nếu muốn nhanh vào ghost, rồi chọn disk by disk, giống tạo bản ghost ấy, còn trong quá trình copy mà chậm thì do chuẩn dây, ổ cứng có bị bad hay không????

Nếu muốn nhanh vào ghost, rồi chọn disk by disk, giống tạo bản ghost ấy, còn trong quá trình copy mà chậm thì do chuẩn dây, ổ cứng có bị bad hay không????
mình chép 1 số file game lớn ah, còn lại vẫn giữ ở ổ cứng cũ, nên k disk by disk dc

hdd bạn cắm sata hay ide? dự là sata, vậy là hdd có khả năng bị bad rùi
chuẩn sata nha bạn.

AlphaOmega

Rìu Chiến
★★★ TeraCopy Pro ★★★
Tính năng chính:
• Hỗ trợ sao chép tập tin nhanh hơn
• Tăng tốc độ trong quá trình sao chép dữ liệu.
• Tạm dừng hoặc tiếp tục trong quá trình đang diễn ra sao chép dữ liệu.
• Phục hồi lỗi các tập tin đang trong quá trình sao chép
• Hỗ trợ kéo thả các tập tin

sirmartin

Búa Đá
copy 1 file và nhiều file nó khác nhau lắm. ví dụ 1 file tầm 50gb nó khác với 1 thư mục 50gb nhưng 10.000 file
phụ thuộc vào giao tiếp ổ, tốc độ của ổ cứng.