Hỏi/ Thắc mắc - Chặn thiết bị truy cập vào wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chặn thiết bị truy cập vào wifi

quadensatgai

Rìu Sắt
Chào anh em, có chút chuyện nhờ anh em tư vấn.

Nhà mình ở quê lắp mạng cũng lâu rồi, nhà cũng không dùng gì mấy, chủ yếu để các cụ video call và xem cam thôi. Thường thì hàng xóm giếng làng xin pass thì cũng cho thôi. Nhưng có trường hợp hơi đặc biệt xíu là nhà ông kia mua luôn con repeater về phát cho cả tổng dùng ké, mà wifi con repeater kia nó phát sang cả nhà mình luôn. Mình cũng mới phát hiện hôm nay khi check thử mạng.
Hiện tại mình dùng con vnpt igate gw020, đã deny cái Mac address của con repeater kia. Vì đối pass thì người ta lại qua hỏi thôi, không cho cũng khó. Mà dể Mac allow thì lúc mình lên xì phố làm việc không có ai ở nhà xử được nếu có thiết bị mới. Đổi pass lại phải setup lại tivi, cam các kiểu cũng tốn time phết.
Nhưng khi mình vào xem DHCP trong con modem thì thấy mấy thông tin như phía dưới, mình khó hiểu nhất là cột "Expires In". Hiện tại mình đang nghĩ là sau khi hết thời gian đó thì device sẽ đổi ip và mac luôn, thế thì mình lại công cốc rồi.
Một vấn đề nữa là nếu họ reset cái repeater thì cái mac address có thay đổi không, nếu thay đổi thì lại công cốc nữa.

Anh em giúp mình giải đáp thắc mắc hoặc giúp mình một giải pháp khác nhé.
Cảm ơn anh em nhiều.

leantse

Rìu Sắt
Expires In là thời gian hết hạn của ip được cấp đối với thiết bị. Dù bạn block rồi nó vẫn hiện đó thôi vì trong ip pool đã cấp rồi thì không lấy ra cấp cho thiết bị khác trừ khi hết thời gian hoặc restart router.

Bạn muốn rút ngắn nó thì vào DHCP chỉnh lại cái Time xuống là được.

Còn reapter có thể clone Mac như router nên block Mac cũng không ổn lắm.

Hãy set ip static cho Mac đó sau đó đưa nó vào limit speed = 54kb -> 128 kb => Không bị mất lòng và không bị chiếm tốc độ mạng từ con repeater đó.

Nếu làm hết như trên mà bạn còn không hài lòng thì => Chuyển chế độ Allow Only trên Router khi đó chỉ có những Mac được bạn add vào list mới có thể kết nối Wifi vào mạng.

quadensatgai

Rìu Sắt
Expires In là thời gian hết hạn của ip được cấp đối với thiết bị. Dù bạn block rồi nó vẫn hiện đó thôi vì trong ip pool đã cấp rồi thì không lấy ra cấp cho thiết bị khác trừ khi hết thời gian hoặc restart router.

Bạn muốn rút ngắn nó thì vào DHCP chỉnh lại cái Time xuống là được.

Còn reapter có thể clone Mac như router nên block Mac cũng không ổn lắm.

Hãy set ip static cho Mac đó sau đó đưa nó vào limit speed = 54kb -> 128 kb => Không bị mất lòng và không bị chiếm tốc độ mạng từ con repeater đó.

Nếu làm hết như trên mà bạn còn không hài lòng thì => Chuyển chế độ Allow Only trên Router khi đó chỉ có những Mac được bạn add vào list mới có thể kết nối Wifi vào mạng.
Cảm ơn bác, đang dùng con iGate gw020 nhưng mình không biết cách set ip tĩnh như bác nói, tìm qua thì không thấy. Thôi đành block Mac đó thôi, dân ở đây cũng không phải rành về mấy cái đó lắm nên không lo.

muitenphale

Búa Gỗ
Cảm ơn bác, đang dùng con iGate gw020 nhưng mình không biết cách set ip tĩnh như bác nói, tìm qua thì không thấy. Thôi đành block Mac đó thôi, dân ở đây cũng không phải rành về mấy cái đó lắm nên không lo.
Bác làm ra 2 mạng wifi riêng biệt. 1 cái full speed, không đặt pass nhưng bật MAC whitelist thì để cho các thiết bị trong nhà xài. 1 Cái limit speed lại, đặt pass rồi ai hỏi thì cho. Cái modem nhà mạng cho nó ít function lắm. Bác mua thêm cái router khác cắm bridge qua thì làm đc nhiều thứ hơn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. bạn tạo 1 cái wifi dành ra cho cả nhà, pass khác, full speed, whitelist, khóa số ip cấp phát, ví dụ cả nhà tầm 5 cái điện thoại bạn chỉ cho nó chạy list ip dhcp 1 đến 6 hoặc 7 thôi, đừng để 10 20 thiết bị chi
2. tạo 1 cái wifi có thể no pass cho hàng xóm xài ké, hoặc giữ pass cũ, thằng này giới hạn băng thông, tốc độ, giới hạn luôn số ip, giới hạn thời gian hiệu lực, kiểu như 10p đổi ip 1 lần, con gw020 mình chả biết có k chứ của mình mình để 10p đổi ip 1 lần, cứ 10p có mạng rồi rớt cái, vô lại 10p tiếp, méo tải được gì thì nó cũng chỉ youtube hay đọc báo thôi

HoangNguyen98

Búa Gỗ
Mình thấy bác có thể lên google xem cách chặn địa chỉ mac. Rồi bác chặn cái mac của repeater đó là xong. Nhưng cách này thì có thể mấy người đó biết rồi ghét bác
Có cách khác tốt hơn nhưng phải tốn tiền là bác mua cục router khác gắn vào để phát wifi. Con router đó có tính năng giới hạn tốc độ. Rồi bác giới hạn tốc độ wifi cho cục repeater đó chậm lại là xong. Đảm bảo ko ai biết, họ chỉ tưởng wifi nhà bác lag vl thôi {big_smile}

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình thấy bác có thể lên google xem cách chặn địa chỉ mac. Rồi bác chặn cái mac của repeater đó là xong. Nhưng cách này thì có thể mấy người đó biết rồi ghét bác
Có cách khác tốt hơn nhưng phải tốn tiền là bác mua cục router khác gắn vào để phát wifi. Con router đó có tính năng giới hạn tốc độ. Rồi bác giới hạn tốc độ wifi cho cục repeater đó chậm lại là xong. Đảm bảo ko ai biết, họ chỉ tưởng wifi nhà bác lag vl thôi {big_smile}
router hay repeater đời mới có chế độ giả lập mac, tự đổi mac nếu bị chặn

quadensatgai

Rìu Sắt
1. bạn tạo 1 cái wifi dành ra cho cả nhà, pass khác, full speed, whitelist, khóa số ip cấp phát, ví dụ cả nhà tầm 5 cái điện thoại bạn chỉ cho nó chạy list ip dhcp 1 đến 6 hoặc 7 thôi, đừng để 10 20 thiết bị chi
2. tạo 1 cái wifi có thể no pass cho hàng xóm xài ké, hoặc giữ pass cũ, thằng này giới hạn băng thông, tốc độ, giới hạn luôn số ip, giới hạn thời gian hiệu lực, kiểu như 10p đổi ip 1 lần, con gw020 mình chả biết có k chứ của mình mình để 10p đổi ip 1 lần, cứ 10p có mạng rồi rớt cái, vô lại 10p tiếp, méo tải được gì thì nó cũng chỉ youtube hay đọc báo thôi
cảm ơn bác nhé. giải pháp hay, nhưng cần đầu tư thêm router mới. mà e lại ở đây có mấy ngày nên chắc thôi, tạo blacklist mac address là được rồi.