This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Câu hỏi về SSD và ổ SSD 2242?

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Chào các bạn
Hiện mình đang dùng SSD Transcend M.2 2242 SATA III 120GB MTS420S 3D-NAND. Các bạn cho mình hỏi SSD khi ghi hết TBW thì có bị tình trạng dừng ghi vào mà chỉ đọc không?
SSD 2242 trên thị trường còn con nào ngon hơn con Transcend này không? Mình thấy dòng ssd 2242 khó tìm mua quá
Cảm ơn các bạn rất nhiều

Administrator

Administrator

chuixoixa

Rìu Bạc

À vụ TBW này bạn đừng lo lắng. Nếu là 1 dân văn phòng với 1 ổ cứng của bạn có số TBW trung bình 40TB thì bạn phải tới 16 năm mới dùng hết. Nhưng thật ra người ta đã từng test chạy ổ trong 1 năm để xem khi hết TBW thì sẽ ra sao kết quả là không ổ nào bị làm sao cả và còn vượt xa con số TBW đó! ổ SSD bền hơn con số đó gấp nhiều lần, mình gửi link cho bạn đọc nè: SSD Lifespan: How Long do SSDs Really Last?

Vậy nó hư cái gì ? Hư con chíp điều khiển. Việc khắc phục sẽ rất phiền vì phải tìm đúng con điều khiển, đúng firmware và thay nó để đọc dữ liệu (có tronglink tui gửi luôn) cứ vô tư mà xài ổ đến khi ssd rẻ như rau.

Sửa lần cuối:

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Mình mua hơn 2 tháng mà dùng Disk Sentinel thấy nó giảm còn tầm 91% nên thấy xuống tốc độ nhanh quá a bạn

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Mình dùng Disk Sentinel đó bạn. 2 tháng hơn mà từ 100% còn 91% nên thấy xuống nhanh, đang cân nhắc liệu có nên tìm con khác cho lâu dài mà ssd 2242 không có nhiều lựa chọn

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Cảm ơn bạn nhiều nha. Để mình đọc thử xem. 2 tháng hơn mà thấy tụt từ 100% xuống 91% nên thấy nhanh quá

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Chắc ổ của bạn có vấn đề chứ ghi được hết TBW (Total Bytes Written) của nhà sản xuất đưa ra chắc chỉ download video. SSD Samsung vẫn là số 1.
Mình dùng 2 tháng hơn. Do có lý do công việc nên trong thời gian tầm 1 tháng thì phát các video tầm 5-6gb chứ không tải về. Video mình để trên hdd. Thấy trong phần mềm Disk Sentinel thì từ 100 còn 91%

Ap24hHN

Búa Gỗ
Nếu thấy tình trạng ổ kém quá thì chịu khó backup dữ liệu đề phòng ổ đi thôi ạ,còn về TBW thì bác không phải lo đâu,thời gian ssd tương đối dài bác ạ

chuixoixa

Rìu Bạc
Cảm ơn bạn nhiều nha. Để mình đọc thử xem. 2 tháng hơn mà thấy tụt từ 100% xuống 91% nên thấy nhanh quá

Bình tỉnh nào cứ sử dụng đi! nhằm lúc app cũng điên. Bạn chỉ cần xem có mấy lỗi nguy hiểm nào đó (ví dụ: bad) có ảnh hưởng thì mình xử lý, speed của nó nếu giảm nhiều thì báo cho anh em diễn đàn để anh em có hướng tư vấn xử lý.
SSD chỉ nên dùng làm 1 ổ 1 phân vùng là bền lâu.
Dạng ổ cứng của bạn đúng là khó tìm, nếu có thể bạn ngó qua dạng M2 NVME (dạng M key) tụi nó gắn qua cổng PCI-E dễ hơn.
Vụ Transcend hay ổ khác thì bạn đừng lo lắng. Transcend tốt không thua ai, bạn đừng lo quá về 91%.
Sự tốt giữa Samsung với Transcend so sánh phải cụ thể ở dòng sản phẩm ngang hàng nhau chứ không nên vì thương hiệu đó nổi tiếng ở thị trường VN. Ý là mình không thể thấy được sự khác biệt qua những chỉ số benchmark 2347 so với 2500, sự khác biệt ở cấp độ tế bào như dị, 2 sản phẩm ngang hàng nhau của 2 thương hiệu không cho thấy khác biệt đối với người dùng phổ thông.

Chổ này còn bán loại ổ như của bạn nè: memoryzone.com.vn
Còn phongvu.vn thì có bán loại ổ như của bạn nhưng hiệu Samsung

ANHTHU5991

Búa Gỗ
Mình cũng không ngại Transcend hay Samsung mặc dù nếu có Samsung mình sẽ chọn loại đó. Mình hiện dùng ssd đó cho phân vùng cài win 10, mong muốn dùng lâu dài không phải lo về độ bền nên mới cân nhắc xem ổ ssd Transcend này có xuống cấp quá nhanh không để nều cần thì mua loại khác cho bền.
Check phần mềm thì kết quả báo đều tốt trừ phần Health thì giảm xuống 91% trong hơn 2 tháng.
Mình đang dung Lenovo x240 nên chỉ nhận được chuẩn ssd đó thôi bạn

sirmartin

Búa Đá
chưa dùng nhiều đến mức nó chỉ ghi, toàn thấy ngỏm luôn thôi.

sirmartin

Búa Đá
mình dùng 2 năm rồi vẫn còn 98.7 % mình không dùng Samsung cũng như Transcend