This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình laptop

Như tiêu đề e có thắc mắc 2 cấu hình này mong các bác chỉ giáo.
Cấu hình 1:
I5 520m 2.5ghz
Ram 8gb
Ssd 120gb
Vga nvs 3100m (512mb)
Win 10 pro
Cấu hình 2:
I5 4300u
Ram 4gb
Ssd 120gb
Vga intel 4600 + gefore gt 720m
Win 10 pro. Cả 2 CH driver đầy đủ và mới nhất
Nhìn qua thì ai cũng biết và chắc chắn ch2 sẽ mạnh hơn nhưng tại sao khi e chơi game ( cụ thể là liên minh ) CH1 e để min setting fps 90 đôi khi tụt xuống 20 thì bị giật còn CH2 e để medium setting fps 140 đôi khi tụt xuống 80 cũng giật y như CH1. Bác nào có thể giải thích giùm e đc k ạ. E xin cảm ơn

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Vấn đề là bị "bóp" ở RAM rồi thì dù CH 2 có là Chip và RAM nào đi đi nửa thì nó vẫn bị vậy như thường

Ap24hHN

Búa Gỗ
Thế bh là thêm ram hả bác nếu e thay chip dòng M thì có cần nâng ram k??
Về việc thay cpu phải kiểm tra kĩ bác ạ,bác cứ xem khi bác dùng thì nó ngốn bao nhiêu để mình xử lí trước,còn chip thì có con on main khó lắm bác,ra cơ sở test cụ thể cho bác,nhiều máy lên cpu nó không tương thích dẫn đến nóng máy,... nên vấn đề thay cpu thì phải theo dõi lâu dài bác ạ

sirmartin

Búa Đá
tùy đời mà có thể nâng CPU, có đời CPU dán lên main thì thay thế khó khăn hơn, laptop đời mới bây giờ có RAM cũng dán lên main luôn, khả năng nâng cấp được ít. tuy nhiên của bạn đời đầu khả năng vẫn thay được. nhưng ví dụ lên I7 thì kiểm tra lại tản nhiệt xem có đáp ứng được khi nâng CPU không nhé.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
E cẫn chưa hiểu sao ch1 lại mạng hơn i5 đời đầu sao hơn đời 4 đc ạ. Bác gt giùm e với
Như mình đã nói ở trên xem thử khi chơi game thì RAM chiếm bao nhiêu %. Nếu RAM đang ở mức từ 85% trở lên thì nên nâng RAM nhé. Chứ giờ CHIP VÀ VGA có xịn sò thế nào đi nửa RAM không đáp ứng được thì nó vẫn tèo như thường thôi.

E cảm ơn các bác góp ý. Ý e là k phải thay cpu mà đổi sang con máy khác chip dòng M. Theo nhu e test thì lúc chơi game ram cpu và vga lên đến hơn 80%