This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình bộ máy PC do em tự build có hợp lý để chơi game và làm.tác vụ văn phòng mức tầm trung

huuhieu012345

Rìu Sắt
Chào các bác, em đang định tự ráp 1 em PC cấu hình như sau:

MAINBOARD Mainboard Asus H81M-K Chính Hãng

CPU CPU intel core I5 4690 (3.5GHZ, 6MB, 4 Cores 4 Threads) Tray, Không fan

RAM...

SSD....

VGA Onboard theo CPU (HD Graphics 4600)

PSU...

CASE Thùng máy Case Magic M-01 | Không Fan

Tản nhiệt Tản Nhiệt CPU Intel zin nhôm (Socket 1155-1150-1151)

Cấu hình em tham khảo từ đây:
Mã:
https://tinhocngoisao.com/products/cau-hinh-van-phong-star-i5-4690-intel

Em định tìm 1 con VGA rời (cứ là card rời vì em cần xuất hình qua cổng HDMI cho tivi Sony chuẩn FullHD 1080p để xem phim ảnh) và 1 bộ nguồn PSU đủ công suất (hoặc dư ra công suất 1 tí vì tài chính em cũng muốn nó dư dã xíu để tương lai có cần nâng cấp thêm linh kiện cũng đỡ phải nâng nguồn ) cho tất cả các linh kiện khác hợp lý nhất. Về cấu hình thì e không để RAM Và SSD là bởi vì em còn dư 1 SSD 512GB Kingston với 2x4GB RAM DDR3 BUS 1600 nên muốn tận dụng lại để giảm chi phí ạ.

Nhờ các bác rảnh phần cứng chỉ giáo giúp em với thông số main và vài chi tiết phần cứng như trên thì em nên chọn loại VGA và PSU nào là hợp lý nhất? Nếu có thể thì các bác có thể chia ra giúp em cấu hình tối thiểu và cấu hình đề nghị hợp lý nhất có thể ạ. Nhu cầu chỉ đơn giản là chạy được tác vụ Office và cho ra hình ảnh và chất lượng video ra tivi đẹp thôi ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều nha

Sửa lần cuối:

trangchodom

Búa Gỗ
kiếm máy bộ cũ của hp hay dell gì đó, kiếm cpu thế hệ 6 trở lên chạy ram th4, ssd, mặc dù vga on board nhưng xuất full hd vô tư. Coi trên chợ tốt bán nhiều, tầm giá chưa tới 3 tr.

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
Về dùng tác vụ văn phòng thì thoải mái, lo biết bác chơi thể loại game gì nhỉ?

huuhieu012345

Rìu Sắt
Về dùng tác vụ văn phòng thì thoải mái, lo biết bác chơi thể loại game gì nhỉ?
Chủ yếu là hình ảnh lên tivi được chuẩn đẹp với dùng office thôi bác ạ. Phụ huynh em làm nghề Giáo Viên ạ. Game thì thi thoảng em hồi ức mấy trò như ra2, aoe các kiểu cũng đơn sơ thôi bác ạ. Tư vấn hộ em với các bác ơi

huuhieu012345

Rìu Sắt
Bác đừng nhắc đến máy bộ em sợ lắm. E dùng 2 bộ HP và Dell trong 1 năm phải bán xác vì hư nguồn không có linh kiện thay thế bác ạ. Giờ e muốn build bộ rời cho quốc dân với dễ sữa chữa thay thế nếu cần ấy bác. Máy bộ em ngán lắm

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Link kiện thay thì có mà mua đắt thôi bác. Gần bằng mua luôn cái CPU khác. cấu hình trên là khá cổ được cái chip rẻ.

hiennx2k4

Búa Đá
Linh kiện cũ mua ngoài chợ trời thường có đồ bền không cao (không quá 6 tháng), thậm chí được rửa bằng chất tẩy rửa để có bề ngoài đẹp như mới. Do đó, bạn cẩn thận. Ngoài ra để chạy ổn định thì bạn nên lắp thêm thẻ đồ hoạ rời.

MinhGiang

Rìu Vàng
Ăn ở sao chứ tôi dùng con hp g1 mua barebone về gắn ssd sata3 128G, ram 2x4G ddr3 1600Ghz core i5 4590 đã 6 năm vẫn đang dùng bình thường.
Đang tính lên đời con hp mini elitebook g9 core i5 12500T, ram ddr5 16G 4800Mhz, ssd m.2 nvme gen 4x4 512G chạy cho đã