This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cầu cứu lỗi Main MSI H110m pro-vd

ChiLinh

Gà con
Máy mình đang xài main msi h110m pro-vd. Khi khởi động máy thì k vào đc bios mà nó hiện ngay dòng thông báo:
Over Current Have Been Detected On Your USB Device !! System will shutdown after 15 seconds to protect your mainboard!
Do mình mới gia nhập room nên chưa biết up hình, các bạn thông cảm!
Cám ơn nhiều ạ

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
nôm na thế này nhé: máy tính thông báo cổng USB đang gặp sự cố, máy tính tự động tắt sau 15s, không thể truy xuất BIOS
kinh nghiệm mình gặp thường có 3 nguyên nhân:
1/ mất jump chỉ định nguồn 5v cấp cho cổng USB trên main, nếu máy bạn đang dùng bình thường mà bị vậy thì loại trừ tình huống này. (cái này chỉ xảy ra do có người cố ý nghịch ngợm hoặc trẻ con làm bậy)
2/ đơ BIOS, thử tìm jump reset hoặc tháo hẳn pin CMOS 1 lúc rồi gắn lại khởi động thử.
3/ bệnh thường gặp nhất: chân chip nam bị hở cần hấp lại, (bệnh này nên vác máy đến thợ sửa mạch cho ăn chắc vì bạn không hiểu rõ kỹ thuật và không có phương tiện để khắc phục nó)
Kết luận: vác máy ra thợ.

Sửa lần cuối:

phuongvn87

Búa Gỗ
Cứ rút hết nguồn, rút hết cả thiết bị ngoại vi cắm vào máy như usb flash.... reset bios, tháo pin Cmos ra để 15-30p rồi bật lại xem sao bạn

Đinh Mạnh

Búa Gỗ Đôi
Lỗi quá dòng ở công USB nên tự động tắt sau 15s để bảo vệ. Bác kiểm tra các công USB xem có cổng nào bị han gỉ không nhé, hoặc xem có vật gì kẹt không.

ChiLinh

Gà con
Cứ rút hết nguồn, rút hết cả thiết bị ngoại vi cắm vào máy như usb flash.... reset bios, tháo pin Cmos ra để 15-30p rồi bật lại xem sao bạn
Mình cũng biết chút ít kỹ thuật, có học vài năm lập trình web, mình cũng làm như bạn nói, thử nhiều cách nhưng bó tay, chắc qua tết mới gửi bảo hành đc quá

ChiLinh

Gà con
Cám ơn bạn, để mình làm thử coi đc k.. chứ k đc chắc chỉ còn nước bảo hành

ChiLinh

Gà con
Mình đã làm bước 1,2 của bạn nói mà méo đc, chắc gửi bảo hành cho lành luôn.. cám ơn bạn nhiều

Banmaytinhcu

Gà con
Ca naỳ khó phết
bạn nào cần lh mình chỉ trong 1 nốt nhạc nhé zalo 0909290480

haicafe

Gà con
láy chuột ps/2 vào bios rồi update bios mới nhất xem sao, mình đang bị trường hợp này : khi khởi động máy mà bàn phím usb ko nhận, rút ra cắm cổng khác mới nhận ( nhưng tuyệt nhiên không thể boot bios với phím delete được, chỉ dùng ps/2 mới được), rồi khi ở chế độ standby nó cũng tịt luôn.

haicafe

Gà con
mới update lại hôm qua , chạy được vào bios rồi. tôi nghĩ máy bạn do bios