Hỏi/ Thắc mắc - Card đồ họa Laptop Asus không hoạt động thì phải làm sao? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Card đồ họa Laptop Asus không hoạt động thì phải làm sao?

tobicom_69

Búa Đá
Chào toàn thể anh em, mình có vấn đề về máy tính cần anh em tư vấn. Chả là con laptop của mình sau 1 lần để qua đêm quên không tắt thì giờ đã không nhận card đồ họa. Laptop mình dùng là Asus Tuf i5 11400H, có kèm card đồ họa Nvidia RTX 3050. Nhưng hiện tại khi bật CPU Z lên kiểm tra thì chỉ thấy card onboard Intel, còn không thấy card Nvidia đâu cả. Dùng phần mềm Easy Driver update nó cũng hiện card rời đang ở trạng thái chưa cắm vào máy (Unplugged). Trước đây mình cũng bị một vài lần như vậy nhưng chỉ reset máy hoặc update driver là hết, nhưng giờ làm cách nào cũng không được, vậy có khả năng máy mình bị hỏng card rời rồi đúng không ạ? Nếu hỏng thì có bác nào biết chỗ nào sửa uy tín, giá cả hợp lý ở Hà Nội không?. Mong anh em tư vấn giúp, mình xin cảm ơn!

Attachments

61.6 KB · Lượt xem: 42,415
    63.8 KB · Lượt xem: 28

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Này chỉ có test thử trước bằng cách chạy lại Windows mới hoàn toàn, sau đó lên trang chủ tải driver theo mã máy về cài xem tình trạng ra sao, trường hợp cài vào vẫn bị thì khả năng cao card rời bị lỗi, mà laptop thì chỉ có mấy tiệm chuyên sửa board mới kham nổi.

Có thể thử thêm bằng cách lên trang chủ Nvidia tìm dòng card cho laptop đang dùng và cài xem báo thế nào.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Chào toàn thể anh em, mình có vấn đề về máy tính cần anh em tư vấn. Chả là con laptop của mình sau 1 lần để qua đêm quên không tắt thì giờ đã không nhận card đồ họa. Laptop mình dùng là Asus Tuf i5 11400H, có kèm card đồ họa Nvidia RTX 3050. Nhưng hiện tại khi bật CPU Z lên kiểm tra thì chỉ thấy card onboard Intel, còn không thấy card Nvidia đâu cả. Dùng phần mềm Easy Driver update nó cũng hiện card rời đang ở trạng thái chưa cắm vào máy (Unplugged). Trước đây mình cũng bị một vài lần như vậy nhưng chỉ reset máy hoặc update driver là hết, nhưng giờ làm cách nào cũng không được, vậy có khả năng máy mình bị hỏng card rời rồi đúng không ạ? Nếu hỏng thì có bác nào biết chỗ nào sửa uy tín, giá cả hợp lý ở Hà Nội không?. Mong anh em tư vấn giúp, mình xin cảm ơn!
Lên trang chủ Nvidia tải thử phần mềm card đồ họa cài thử xem nào, bạn đã update Windows mới nhất chưa bạn? Không thì cài lại hoàn toàn win lại đi xem sao, mấy hôm trước máy sếp mình cũng thế, cài lại win, update mới lại dùng được.

tobicom_69

Búa Đá
Này chỉ có test thử trước bằng cách chạy lại Windows mới hoàn toàn, sau đó lên trang chủ tải driver theo mã máy về cài xem tình trạng ra sao, trường hợp cài vào vẫn bị thì khả năng cao card rời bị lỗi, mà laptop thì chỉ có mấy tiệm chuyên sửa board mới kham nổi.

Có thể thử thêm bằng cách lên trang chủ Nvidia tìm dòng card cho laptop đang dùng và cài xem báo thế nào.
Mình có backup lại driver lúc trước rồi, giờ dùng easy driver để cài lại cũng không được, khả năng phải đem ra quán kiểm tra xem thế nào :(

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Tải bản mới nhất rồi bạn, nó cài được nửa chừng thì báo không tương thích và dừng luôn, win thì mình vẫn update thường xuyên
Back up dữ liệu lại sau đó cài lại win thử xem sao. Không ổn hãy mang ra quán, chứ tầm này mà đem ra khéo lại qua tết mới lấy được mất

meebo

Rìu Vàng Đôi
Lỗi này trên cộng đồng người đít đỏ có và chủ thớt đã giải quyết được nó bằng cách như sau:

Key của vấn đề này có lẽ là "iGPU in Armoury Crate" và máy thì không bị hư gì cả.
Laptop của bác chủ thớt vẫn dùng các app "đồ chơi" đi kèm của ASUS hay là gở bỏ hết rồi?

tobicom_69

Búa Đá
Lỗi này trên cộng đồng người đít đỏ có và chủ thớt đã giải quyết được nó bằng cách như sau:

Key của vấn đề này có lẽ là "iGPU in Armoury Crate" và máy thì không bị hư gì cả.
Laptop của bác chủ thớt vẫn dùng các app "đồ chơi" đi kèm của ASUS hay là gở bỏ hết rồi?

Bác dịch hộ mình cách làm được không chứ mình ngu tiếng Anh quá, còn mấy cái đi kèm của asus mình vẫn để chứ có gỡ cái nào đâu

meebo

Rìu Vàng Đôi
Bác dịch hộ mình cách làm được không chứ mình ngu tiếng Anh quá, còn mấy cái đi kèm của asus mình vẫn để chứ có gỡ cái nào đâu
- Bác có thể Google dịch vì tôi không bị mà tôi đã mất công google cho bác, share cho bác những gì tôi đã kinh qua dưới đây.
- Những app đồ chơi đi kèm tuy đẹp nhưng khi nó cũ nó sẽ hại. Nếu bác cài lại toàn bộ windows dạng LTSC và chỉ cài Driver cần thiết lỗi này có thể không bao giờ sảy ra.
- Về Driver của card đồ họa thì tôi có lời khuyên đừng nên download và cập nhật liên tục từ NVIDIA mà chỉ dùng đúng phiên bản được cung cấp từ ASUS hoặc Microsoft và không update phiên bản driver đồ họa khi mọi thứ đang ổn định, các bản mới hơn sẽ khiến card không ổn định còn bác thì ăn ngủ không yên {lmao}

Sửa lần cuối:

tobicom_69

Búa Đá
Mình đã fix thành công, thực ra bài viết trên reddit khá lằng nhằng, dịch khó hiểu, nhưng clip trên youtube làm 1 tý là xong, các bác nào có bị lỗi như mình thì cứ làm theo clip hướng dẫn là ok

Sửa lần cuối: