Chia sẻ  (Cảnh báo) Hãy tải Unikey từ trang web chính thức unikey.org của tác giả Phạm Kim Long

vinhtruyen92
Có 2 trang là: https://www.unikey.org/http://unikey.vn/
Nếu bạn sử dụng một bộ gõ không chính chủ khá sẽ nguy hiểm vì nó hoàn toàn có thể chứa virus, malware, keylogger để chiếm dữ liệu cá nhân như mật khẩu của các tài khoản, thông tin ngân hàng, thẻ tín dụng...khi bạn thanh toán online.

Vì khi tìm kiếm "unikey" thì trang unikey.vn hiện ra và như mình cảm quan đầu tiên là nghĩ của Việt Nam, đuôi .vn là chuẩn rồi chứ không phải unikey.org
Thêm nữa, giao diện của trang fake kia thì cũng đẹp và bắt mắt hơn hẳn (kiểu như hàng tàu luôn có mẫu mã đẹp).

Các bạn có thể xem phần mô tả của trang unikey.vn nhé (mà mấy khi ai đọc phần giới thiệu trang đâu).
Chốt lại: nếu dùng unikey thì các bạn nên tải tại trang web gốc của tác giả là https://www.unikey.org/

Hi vọng bài viết sẽ hữu ích cho các bạn và đảm bảo an toàn hơn!

update

Hieupc vừa đánh sập trang unikey.vn

tác giả chính chủ là anh Long (admin của trang unikey. org) đã lên tiếng và chia sẻ với mình. Ngày 14 vừa qua, mình có hứa với cộng đồng là mình sẽ giúp một tay để xử lý 2 trang giả, tới nay đã được 1/2 quảng đường rồi. Việt Nam nói là làm!
👍
Mình đã thử dig và thấy không còn A record nữa. Vậy là OK rồi nhé.
👍

Mình sẽ cố gắng dành thời gian để xử lý tiếp phần còn lại. Mong mọi người luôn an toàn trên gian không gian mạng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trả lời

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Tietkuan

Rìu Vàng
Này dùng cho MAC chứ không có Windows.
Có window luôn á
Còn có trang web luôn {EMO_026}

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Có window luôn á
Còn có trang web luôn {EMO_026}

Vừa dùng thử khá tốt, cám ơn bạn :D.

duypk

Rìu Sắt
Đúng là những người không để ý sẽ tưởng 2 cái là 1. Cái nào xài cũng được.

Mình nhớ mình có lần đọc trên báo nào đó (báo chính thống), có tôn vinh Phạm Kim Long, mình cũng google search thử xem Mr. Long là ai và khá ngưỡng mộ Mr. Long đã ra đời dự án Unikey.

Và cũng từ ngày đó mình biết .vn là fake, và không bao giờ còn click vào .vn nữa. Cứ cài máy giùm bạn bè hoặc ai đó, việc đầu tiên sau khi cài windows là mình vào .org tải bản unikey chính chủ PKL về đặt chễm chệ nó trong 1 cái new folder trong ổ C (ko để ở folder download mặc định vì lâu lâu mấy người xài "khôn" thường tiện tay delete luôn mọi thứ trong download folder".

Đặt new folder trong ổ C đó với tên folder là Unikey, sau đó tạo shortcut cho nó bay ra taskbar.

Nhẹ nhàng cần gì install chi cho mệt xác, nhấp là chạy.

Ultra Instinct

Búa Gỗ
Unikey mấy năm rồi ko cập nhật. Nên dùng Evkey, thằng này mình dùng lâu rồi, giao diện đẹp hơn, hiện đại hơn Unikey, cũng nhẹ như Unikey, chỉ cần 2file là chạy đc rồi ko cần cài đặt, nó hợp với windows 11 nữa, nhiều tính năng hơn nữa.

realspamer9x

Búa Gỗ
Có một vấn đề nhạy cảm là đôi khi down thuốc (cr4ck) từ forum vnz về quét ra virus, trojan, ko biết do phần mềm diệt virus nhận sai hay như nào :(

bigdo7200

Gà con
Toàn đem ra tiệm cho người ta cài chứ trước giờ có biết bản gốc hay là fake. Free mà cũng face nữa :confused:

TrHH000

Rìu Sắt
Có một vấn đề nhạy cảm là đôi khi down thuốc (cr4ck) từ forum vnz về quét ra virus, trojan, ko biết do phần mềm diệt virus nhận sai hay như nào :(
Phải tùy vào nó là "virus" nào, điều này bạn có thể xem tên của nó để biết được hành vi, chấp nhận được thì chấp nhận, không thì xóa
Ví dụ như con PUA:Win32/Key.gen chẳng hạn, đọc tên là biết nó bị đánh là virus vì lý do nào, nhưng hầu hết những con mình allow thì đều không gây hại.