This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn mua laptop giá dưới 30 triệu?

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Tình hình là con DELL Inspiron 14 7000 (mua năm 2017) đã đi vào giai đoạn cuối vòng đời . Con Dell này là một cục nợ ngay từ khi mới mua, đã trải qua 3-4 lần bảo hành (thay main, thay màn hình, thay nhiều thứ nữa), là một trải nghiệm khá khó chịu cho dù chế độ bảo hành của Dell rất tốt và chu đáo.
Mình nhờ các bạn tư vấn cho một con laptop Windows khác với các tiêu chí sau:
- Nhỏ gọn (màn hình khoảng 14-15 inch), không cần 4K hay touch screen
- Pin trâu (8 tiếng là tốt nhất), con Dell của mình pin mới thì được 4h nhưng hết bảo hành thì pin cũng die theo cho dù mình cắm điện là chủ yếu.
- Có card video rời (có thể xử lý đồ họa, chạy mô hình etc.)
- Giá <30 triệu
Các bạn tư vấn giúp mình tên series và địa chỉ mua hàng thì càng tốt
Cám ơn các bạn nhiều

Kemcua97

Búa Gỗ Đôi
Có card video rời (có thể xử lý đồ họa, chạy mô hình etc.) gọn pin trâu mà dưới 30m thì hơi khó đấy bạn

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Nghe có lẽ bác Mod là dân kỹ thuật khi cần xử lý mô hình, đồ họa. Hãng hỗ trợ tốt trong lĩnh vực này nhất vẫn là DeLL.

1. Nhỏ gọn nhưng xử lý đồ họa bắt buộc phải có card rời. Những dòng có card rời lại không nhỏ gọn, máy dành cho dân kỹ thuật cần hiệu suất cao và phải "to" và "dày" mới chạy khỏe. Do vậy phải chọn 1 trong 2.
2. Tuổi thọ (chai) pin laptop thường dao động khoảng 2.5 năm đổ vể tùy tần suất sử dụng. Dùng nhiều pin sẽ hỏng nhanh và ngược lại.
3. Như /1

Tầm 30 triệu mà làm kỹ thuật mình tư vấn bác chơi dòng Workstation: Dell Precision, HP zBook, Thinkpad P series
Ra bất cứ siêu thị điện máy/ cửa hàng máy tính nào uy tín, hậu mãi tốt, ít phốt là ok nhé bác. Xin không tư vấn cụ thể để tránh việc PR.

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Có card video rời (có thể xử lý đồ họa, chạy mô hình etc.) gọn pin trâu mà dưới 30m thì hơi khó đấy bạn
Máy mình Dell mua năm 2017 có 19 tr mà, giờ nâng lên 30 tr, tức là 33% chẳng lẽ không có lựa chọn nào à?
Theo bạn với yêu cầu của mình thì phải đầu tư khoảng bao nhiêu?

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Mình cũng biết là Dell là lựa chọn của nhiều người nhưng vì bị một con khổ quá rồi, sợ con khác cũng bị như vậy. Thực ra con Dell Inspiron mình dùng khá tốt nhưng hay hỏng vặt quá nên có ác cảm với Dell

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Dòng Inspiron của Dell là dòng phổ thông, bác nên lên dòng doanh nhân cao cấp như Latitude hoặc dòng máy trạm chuyên tác vụ nặng Workstation. Chất lượng linh kiện cao cấp hơn, từ đấy nâng cao tuổi thọ và ổn định của sản phẩm. Google đi bác. Haha.

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Latitute hoặc Precesion
Cám ơn bạn
Có bác nào mua máy ở https://www.thinkpro.vn chưa ạ?

Sửa lần cuối:

nnafly

Búa Đá
Có con dell Preccision dòng 7510, 7250, 5510. 5520 (dòng 55xx nhẹ, mỏng, pin cũng lâu hơn dòng 7xxx). Bác tham khảo

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Có con dell Preccision dòng 7510, 7250, 5510. 5520 (dòng 55xx nhẹ, mỏng, pin cũng lâu hơn dòng 7xxx). Bác tham khảo
Mua ở đâu bạn ơi. Mình tìm mấy shop to chỉ bán dòng inspiron là chủ yếu

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Vừa hỏi một số nơi mà máy Dell Precision 5540 i5-9400H giá toàn gần 40 triệu, không đủ sức. Các bác còn gợi ý nào không ạ?

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Tham khảo lời khuyên từ các site nước ngoài:
Làm đồ họa card Quadro hoặc Firepro mà quất. Cá nhân không thích Acer, Asus, MSI do thực tế nhìn thấy nhiều con máy các dòng này xập xệ rồi. Tuy nhiên đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, và mình cũng không cùng lĩnh vực với bác nên tiêu chí lựa chọn laptop sẽ khác. Dù sao là tiền của bác thì bác cân nhắc. Đợi người chung lĩnh vực vào tư vấn.
Giúp bác được tới đây thôi.

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Nếu tiêu chí là mỏng, nhẹ, pin trâu để di chuyển nhiều, không chạy những tác vụ nặng (vì đã có PC) thì nên dùng máy nào vậy bác?

DatVl

Búa Đá
Nếu tiêu chí là mỏng, nhẹ, pin trâu để di chuyển nhiều, không chạy những tác vụ nặng (vì đã có PC) thì nên dùng máy nào vậy bác?
Laptop Asus ZenBook UX433FA A6076T - 1.09kg

Kemcua97

Búa Gỗ Đôi
Nếu vậy bạn nên chọn
HP Spectre
HP Envy
Dell XPS
LG Gram
ThinkPad P hoặc X

Vì 5 máy này là hàng cao cấp và đều có bán chính hãng ở VN.
Còn các dòng máy trạm thì ko bán chính hãng

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
bạn thử e này xem sao
Laptop Asus Zenbook Duo UX481FL-BM049T (Core i7-10510U/ 16GB LPDDR3 2133MHz/ 1TB SSD M.2 PCIE/ MX250 2GB/ 14 FHD IPS/ Win10) - Hàng Chính Hãng
hơi quá 30tr tý, 2 màn hình dễ làm vc .

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Em kiếm được con dell xps 9370 secondhand giá khoảng 24 tr các bác thấy có được không? Mua máy cũ cần phải kiểm tra những gì?