This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cắm vga vào không khởi động được

toloveru94

Gà con
Mình có con VGA gigabyte G730 cắm vào main thì khi khởi động không thấy lên (quạt cpu với quạt vga vẫn chạy), nhưng khi rút vga ra thì lại khởi động lên như thường. Các bác cho hỏi bị như vậy là do lỗi vga hay thiếu nguồn. Mình đang dùng con nguồn 400w. Cảm ơn các bác

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Dễ do lỗi vga lắm, con 730 có ăn điện nhiều đâu 400w thừa mưa rồi
với bạn cắm cáp xuất hình vào vga hay main?
và máy đang chạy bth bạn mua vga về cắm vào không chạy?

meninwhite

Búa Đá Đôi
Nguồn 400W hiệu gì, lâu ngày nguồn cũng giảm công suất. Còn không thì VGA đi rồi.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
main còn khe PCI nào không nếu còn thử cổng khác thử đi bạn

toloveru1994

Gà con
cắm vào vga thì hiện màn hình bios nhưng không làm gì được, cắm vào main thì máy chỉ chạy quạt
con main này mình mới đổi nên chưa thử test vga bao giờ, còn vga thì trước đó chạy với con main khác vẫn thấy lên

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Khi đã dùng VGA thì phải cắm vào VGA nhé(trừ vài trường hợp), nó đã lên được hình là mừng lắm rồi, VGA bạn vẫn dùng chứng tỏ chả có gì hư cả
Chụp lại hình phần bios bạn nói up lên anh em phán bệnh cho nhé

beophi

Gà con
cắm vga mà không lên hình gì thì lỗi đầu tiên cắm chưa đúng ,vệ sinh chân cắm rồi cắm lại , còn cắm mà lên hình chạy 1 tý rồi tắt thì mới do thiếu nguồn , trường hợp xấu nhất mua nhầm card hỏng =))

ketnoibanbe

Búa Gỗ
Bạn nên cắm con vga đó của bạn qua con máy khác xem có hiện tượng như trên không? nếu có thì chứng tỏ lỗi vga, còn nếu không thì bạn xem lại khe cắm khe PCIE trên mainboard của bạn.
Với con nguồn 400w dù là công suất không thực đi chăng nữa thì cũng đủ cân con card đó của bạn nên bạn không phải lo lắng về vấn đề nguồn thiếu điện cung cấp cho card bạn nhé.

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Khe Pcie hoặc chân vga hoặc có thể là cổng vga trên card có vấn đề kiểm tra lần lượt các vấn đề trên. Với khe cắm thì dùng bàn chải đánh răng sạch xịt cồn vào và vệ sinh khe cắm, với chân vga thì dùng cục tẩy mới mua tảy chân, với cổng vga xem coi có bụi bẩn hay rỉ sét gì không.
Nếu tất cả đều không được thì chắc chắn là con vga có vấn đề