Hỏi/ Thắc mắc - Cài win từ xa??? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win từ xa???

fire star

Búa Gỗ
Mình muốn hỏi các bạn có cách nào cài win từ xa???
Vấn đề có 1 máy tính ở xa lỗi cần cài win lại? người dùng không biết làm gì nhiều vậy có cách nào để kỹ thuật viên cài lại win cho người dùng. Xưa có onekey ghost. Nhưng giờ với win 10 thì dùng phần mềm gì hay làm như nào các vậy các bác?
theo mình thì bạn thử dùng Acronis.True.Image xem sao...sử dụng teamview chép file ghost(TIB) và Acronis.True.Image sang máy kia và bung ghost ra(khâu chuyển dữ liệu chắc nữa ngày mới xong:)), ak còn điện kiện máy kia đã cấu hình HDD đúng để cài..ko biết cửa sổ Adminis của CMD có chạy được qua teamview ko nữa..nếu ko thì bác sĩ pó tay :))))

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình ko nhầm thì các pm như true image đều có khả năng tạo boot menu , nó setup luôn 1 hotkey để truy cập , bạn có thể theo cách đó để chạy restore từ backup .
Hoặc 1 cách hiệu quả hơn là tạo boot menu winPE lên HDDcó đủ các công cụ hỗ trợ như anhdv chẳng hạn , ưu tiên dùng công cụ bạn hay sử dụng , tránh lỗi vặt ko mong muốn . Nếu bạn làm quen về phần mềm backup và phân chia phân vùng thì cố gắng thao tác đầy đủ , đừng vội mà bỏ sót , check kỹ rồi hẵng restart máy , lưu ý các phải mở pm quản lí phân vùng và pm backup lên trc khi làm sạch ổ , tránh ko thể mở dc pm sau đó .
Mình chưa rõ bạn sử dụng cài đặt từ iso hay là bung ghost đa cấu hình . nhưng trc khi bạn làm nên để ý rõ máy đó thuộc loại nào , desktop hay laptop , case đồng bộ hay case lắp rap , lưu ý các dòng case đồng bộ hoặc laptop nếu chưa qua cài đặt lần nào thì tỉ lệ nó bật secure boot khá cao , nếu bạn setup từ iso gốc thì ko sao , còn bản win rebuild thì mình chưa thử , vì trc giờ mình ghost hay cài đều tắt secure boot , tránh lỗi boot .
Ktra xem thế hệ cpu , nếu dòng gen11 ổ nvme càng phải nhớ kỹ driver , ko lại ăn quả bsod .
Căn bản user là trang giấy trắng , nên tốt nhất bạn nên biết rõ máy đó là máy gì . bạn nên kiếm 1 máy khác gần bạn , thao tác thử , các bước cơ bản user có thể giúp bạn kích hoạt từ xa , tốt nhất là quay clip lại thao tác đó để tránh mất thì giờ

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Công ty hay chỗ nào mà 1 ngày lỗi đến chục máy vậy bạn.
Hướng dẫn cho ng ko biết thì quả là mất thời gian hơn thật.
Nếu bên đó có usb và 1 máy tính khác để có thể tao dc boot cho usb thì kiểu nào cũng dc. Còn ko có gì và máy lỗi thì mình thua.

Hoặc là máy đó lúc chưa lỗi thì máy tính đó phải dc tạo bộ cứu hộ tích hợp vào hdd.

Luxife

Búa Gỗ
Cài từ xa qua video call, gọi hướng dẫn cho mấy em gái có khi nó chọn phân vùng chứa dữ liệu quan trọng thì bỏ mẹ {feel_good}

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Cài từ xa qua video call, gọi hướng dẫn cho mấy em gái có khi nó chọn phân vùng chứa dữ liệu quan trọng thì bỏ mẹ {feel_good}
Chắc lúc hướng dẫn toàn bảo mấy em bật camera trước chứ ko có bật camera sau.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Đơn giản nhất thì tải file iso về rồi dùng wintohdd để cài. Mình cũng mới cài xong win từ xa bằng Anydesk hôm qua đây :D

shivalkyra

Búa Gỗ Đôi
WintoHDD cũng đc nhưng 1 số ca bị màn hình xanh khi khởi động lại, bác thử cài qua winNT xem, tạo 1 ổ cứng trước rồi cài lên ổ đó thông qua Win hiện tại, rồi lúc boot chọn ổ mới là đc, vô win mới rồi mình setup các thứ lại

bachhx

Gà con
Cài Win từ xa có mấy hình thức sau (mình nói đứng ở góc độc KTV support cho khách hàng):
1) Dùng phần mêm Remote như Teamviewer chẳng hạn. Cách này nghe qua thì hay, nhưng thực tế thì chẳng mấy khi dùng. Vì sao? Đơn giản là máy cần cài Win thì hoặc là bật không lên, màn hình xanh, đơ thẳng cẳng, hoặc là lag kinh dị, hoặc là app loạn đủ đường ...thì thử hỏi LÀM SÀO CÀI phần mềm và dùng remote ổn được chứ? Chưa kể đến chị em cài cái phần mềm cũng ko dễ đâu á.
2) Video call hướng dẫn boot từ USB. Khó là khách hàng có USB không? Có rồi lại phải hướng dẫn họ tạo boot và bộ cài. Mà PC đang nghèo rồi thì tạo kiểu gì?
3) Video call và boot từ điện thoại. Phương án này hơn phương án 2 ở chỗ là không cần mua USB, còn thì vẫn vất vả cho khách hàng. Bạn search Drivedroid để tìm hiểu thêm.
5) Dùng KVMoIP, hoạt động như một mini PC. Khách hàng chỉ việc cắm vào PC, việc còn lại là của KTV. KTV sẽ vào con KVM và từ đó cài Win trên PC, kể cả Win tèo hay mạng hỏng trên PC cũng vẫn access như thường. Điểm dở cũng như phương án 2 và 3 là khách hàng làm gì có KVM. Ở VN có Elinkgate đang plan triển khai cho thuê ElinkKVM, ship thẳng đến khách hàng (1 phút quảng cáo giúp ông bạn; ủng hộ startup Việt; các bạn đừng report mà tội)