Hỏi/ Thắc mắc - Cách thiết lập chế độ boot USB, CD và Recovery cho dòng laptop Asus | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách thiết lập chế độ boot USB, CD và Recovery cho dòng laptop Asus

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Như tiêu đề, các cao thủ cho mình hỏi con asus x541n bị gì mà không chịu boot từ ổ cứng lên ổ có hệ điều hành gắn máy khác boot bình thường, cắm usb boot cũng không chịu boot luôn bấm menu boot thì không ra gì hết còn thiếu đút đĩa dvd cho nó chứ cứ khởi động là vô bios rồi đứng im ở đó luôn.
Trong máy asus có file để recovery, mặc dù đã tham khảo các cách trên google như nhấn F9 để vào chế độ recovery nhưng khi tác động vào F9 nhưng không thành công. Chẳng lẽ khi máy hỏng win lại không làm được. Mong các cao nhân đã gặp trường hợp này thì vào cho mình xin hướng dẫn. Mình cảm ơn nhiều.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Mình đã tắt secure và làm đủ mọi cách nhưng vẫn chưa được.
P/s: có cách nào để recovery không các bạn?

triofm

Rìu Sắt
Máy Asus nhiều đời không cho bạn thay đổi Secure Boot. Cho dẫu bạn có disable nó thì nó cũng không có chọn lựa Legacy cho bạn, và vì vậy khi nhấn ECS bạn không có nhiều chọn lựa ở đó. Bạn kiểm tra lại trong mục boot của bios xem thử. Nó có bật được Legacy không, nếu không thì chỉ có làm usb boot GPT bằng RUFUS mới có thể boot được thôi

triofm

Rìu Sắt
Về RECOVERY thì đâu có gì khó. Nếu bạn vào được Windows, thì vào mục update and security, chọn recovery ở đó rồi làm theo các bước của nó thôi, nhưng nói chung, rất mất giờ. Cài lại vừa mau, vừa sạch. Recovery xong rồi lại update, rất mất giờ