Hướng dẫn  Cách thêm folder được chia sẻ vào Google Drive của bạn (add to my drive)

TB Magic
Vài ngày gần đây, khách hàng có chia sẻ folder (thư mục) trong Google Drive cho mình nhưng mình không có cách nào thêm thư mục vào Drive của mình được (chỉ có thể thêm lối tắt). Điều đó khiến cho việc đồng bộ hóa giữa Google Drive với máy tính của mình không hoạt động với folder đó.
Thật khó chịu khi công việc của mình phải cập nhật dữ liệu thường xuyên từ khách hàng. Ngay lập tức mình phải tìm hiểu tại sao như vậy.
Mình lên google và tìm kiếm với từ khóa "can not add to my drive?" và đọc được 1 thông tin thú vị.

Ngày 26 tháng 3 năm 2020, Google đã thay đổi các chức năng ở dưới đây.
1) "Add to My Drive" →xóa khỏi menu
2) Kéo và thả từ mục "Shared with me" → Tạo 1 lối tắt
3) "kéo và thả + Ctrl" tại một mục khác → Tạo 1 lối tắt
4) "Shift+Z" → vẫn còn hoạt động
Nguồn bài viết: https://support.google.com/drive/thread/10988234?hl=en

Vậy làm sao để thêm vào drive của mình đây. Ngay bây giờ, mình sẽ hướng dẫn bạn thêm file hoặc folder được chia sẻ vào Google Drive .

Truy cập vào mục "Được chia sẻ với tôi" -> Chọn file hoặc thư mục cần thêm vào Google Drive.

Tiếp tục, nhấn Shift + Z -> chọn vị trí cần thêm trong Drive của tôi -> Nhấn Thêm

Như vậy là các bạn đã có thể thêm file hoặc folder được chia sẻ vào Drive của mình để có thể sử dụng đồng bộ hóa với máy tính.
Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của mình.

Trả lời

vinhquang2010

Búa Gỗ
Cám ơn bác đã chia sẻ

levubaominh

Rìu Vàng
Mình đã thêm vào my drive rồi nhưng file vẫn hiện chủ sở hữu là người chia sẻ.

Nếu chủ sở hữu xóa thì my drive của mình vẫn còn đúng không