Hỏi/ Thắc mắc - Cách tạo boot từ đầu đọc thẻ nhớ trên Laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách tạo boot từ đầu đọc thẻ nhớ trên Laptop?

nilt02

Búa Đá
Hi các bạn,
mình vừa rồi loay hoay không tìm được cái usb nào nên ko thể tạo boot usb được. Nhưng lại nhớ ra có cái thẻ nhớ để cắm vào laptop. Nhưng vấn đề khi cắm vào tạo win setup bằng rufus xong thì boot không có hiện lên chỗ có thẻ nhớ đó.
Chắc các bạn chưa ai thử cách này, nhưng thực sự nó là cách rất hay đó. Hi vọng có ai đã làm rồi xin chia sẻ với :D
Thank các bạn

Darias

Rìu Chiến
Về tốc độ thì mình nghĩ bạn nên dùng ổ cứng từ/thể rắn boot sẽ nhanh hơn rất nhiều. Bạn có thể search thêm để biết cách tạo phân vùng và set boot

nilt02

Búa Đá
fuuu`, chán quá lượn mấy vòng bios mà ko biết tại sao nó ko hiện nên trong quick boot. Mình xài con Lg gram này mới mua nên chắc nó thay đổi cách hiển thị. Bạn nào nhìn giúp xem nên thay đổi cái nào hộ mình tý ^_^
thanks
Ảnh chụp ở đây: bios

nilt02

Búa Đá
Về tốc độ thì mình nghĩ bạn nên dùng ổ cứng từ/thể rắn boot sẽ nhanh hơn rất nhiều. Bạn có thể search thêm để biết cách tạo phân vùng và set boot
mình đang muốn cài lại win để format toàn bộ ổ đĩa mà

Darias

Rìu Chiến
Thế nên đây là cơ hội tốt để bạn làm đẹp lại phân vùng ổ cứng.
Phân vùng bạn có thể tham khảo:
EUFI: 333Mb
Data: phần còn lại
Nếu MBR thì 5Gb cho phân vùng boot, còn lại như trên.
Nếu cần thì bạn chuyển toàn bộ thư mục Users sang Data

nilt02

Búa Đá
hix...thank bạn, mình chỉ muốn cài win mà ko muốn chia ra quá nhiều phân vùng trên ổ ssd thôi

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
À lúc bạo boot, bạn có chọn theo chuẩn UEFI không vậy? Nếu bình thường nó không nhận đâu.

Sửa lần cuối:

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
có chứ bạn, GPT nó mặc định UEFI rồi
À bạn thử chọn boot USB HDD như trong hình chưa? Đôi khi nó nhận thẻ nhớ là USB HDD.
Hoặc còn 1 khả năng, là bios em đó nó không nhận diện cái card reader trên laptop của bạn. Nếu cái này đúng, thì bạn chỉ có thể dùng đậu đọc thẻ nhớ và cắm qua cổng USB mới boot được.

nilt02

Búa Đá
À bạn thử chọn boot USB HDD như trong hình chưa? Đôi khi nó nhận thẻ nhớ là USB HDD.
Hoặc còn 1 khả năng, là bios em đó nó không nhận diện cái card reader trên laptop của bạn. Nếu cái này đúng, thì bạn chỉ có thể dùng đậu đọc thẻ nhớ và cắm qua cổng USB mới boot được.
hix...bạn nói đúng, cái card reader của mình ko hỗ trợ bootable trong bios. Cắm nó qua thẻ đọc usb thì mới nhận :((
thank bạn nhé

guest11

Rìu Chiến Chấm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
hix...bạn nói đúng, cái card reader của mình ko hỗ trợ bootable trong bios. Cắm nó qua thẻ đọc usb thì mới nhận :((
thank bạn nhé
Trước kia tôi cũng vậy, khi test boot cứu hộ trên thẻ nhớ, gắn trực tiếp vào máy thì nó không hổ trợ, đem ra gắn qua một cái adapter đọc nhiều loại thẻ thì nó lại nhận. Chúc mừng bạn đã tìm ra giải pháp.