Hướng dẫn và Thảo luận  Cách sử dụng OneDrive cho công việc sync và backup

statistics
Xin chào mọi người, mình đã có topic chia sẻ account OneDrive. Tuy nhiên, để thuận tiện hơn trong việc sao lưu và backup thì mình làm video này. Mình thích cái gì đó đầy đủ, dễ dàng, tiện và tự động.
Cách này không mới, bất kì ai đã từng sử dụng OneDrive đều sẽ biết những điều này. Bài viết này dành cho bạn nào mới tìm hiểu về OneDrive và cách sử dụng nó để bắt nó phục vụ cho công việc của mình.

Bước 1: Truy cập OneDrive tải về bộ cài đặt ( Link download ).

Bước 2:
Chọn nơi để lưu trữ, bạn nên lưu trữ tại ổ đĩa thứ 2, vì cài lại win thì file vẫn còn ở máy không cần tốn công tải về nữa.

Các dấu hiệu của file cần biết:

Dấu tick màu xanh nền trắng:
file đã được tải về máy và xem được.

Hình đám mây: file đang ở cloud, chưa có trong máy.

Hình tick trắng nền xanh: tập tin này có thể xem trực tiếp trên máy tính mà không cần đến mạng internet

Hình mũi tên: có nghĩa là đang sync.

Các bạn có thể xem video để có biết thêm những thao tác.

Câu hỏi: Đăng nhập nhiều account được không? Câu trả lời là có!
Câu hỏi: Tải về và tự upload được không? Câu trả lời là có!
Nếu như bạn chọn thư mục tải về là thư mục bạn chọn nơi lưu file ở Bước 3.
- Tại sao có khi em thấy logo màu xanh, khi thì màu trắng (nhiều hơn) ở dưới thanh taskbar. (cái này không phải trạng thái khi syncing).
Màu trắng của mình là loại cá nhân, dùng mail outlook hoặc gmail. Còn cái màu xanh dương là loại bussiness, education.
- Vì sao phải cài onedriver nữa khi nó có sẵn trong win10
OneDrive Windows 10 Pro thì có sẵn, bạn nào xài LTSC không có thì phải cài thêm.

dongle905

Sửa lần cuối:
Trả lời

zFlashz

Gà con
cho mình hỏi làm sao hiện file của tài khoản onedrive khác trong onedrive của mình ạ? giống như tạo shortcut trong gg drive ấy ạ

Sửa lần cuối:

levubaominh

Rìu Vàng
Hình tick trắng nền xanh: file luôn được giữ ở máy. Cho dù bạn xoá trên cloud, thì file này không bị xoá theo.
Khác với tick xanh nền trắng bạn xoá 1 nơi thì nơi còn lại tự động bị xoá theo.

@dongle905 em thử xóa trên cloud. Trong máy tính đã stick xanh nền xanh, nhưng nó vẫn bị xóa theo

Hình tick trắng nền xanh: tập tin này có thể xem trực tiếp trên máy tính mà không cần đến mạng internet

Sửa lần cuối:

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Hình tick trắng nền xanh: file luôn được giữ ở máy. Cho dù bạn xoá trên cloud, thì file này không bị xoá theo.

@dongle905 em thử xóa trên cloud. Trong máy tính đã stick xanh nền xanh, nhưng nó vẫn bị xóa theo

sơ suất quá, xin lỗi mọi người, đúng là xoá trên cloud thì nó vẫn xoá theo. Cám ơn bác nhiều

kuroo123

Búa Đá Đôi
Cảm ơn chủ thớt vì những thông tin hữu ích, bây giờ tôi đã có thể sử dụng onedirve hiệu quả hơn.

zerokota

Búa Gỗ
Tình hình là em tạo nhiều acc của máy tính để đăng nhập 3 acc onedrive này, nhưng có 1 users em không thể đổi được thư mục chứa (bước 2: change location, dù đã Unlink PC), dù cho đã unlink PC thì khi đăng nhập nó vẫn bỏ qua bước 2 kia, đẩy vào thư mục mặc định trong ổ C, mà như vậy thì không hay lắm.
Các bạn có ai biết cách khắc phục k ạ :((

htanh034

Búa Gỗ
Chia sẻ một thủ thuật nhỏ cho Ae nào sync dữ liệu lên Onedrive, GoogleDrive mà ko muốn di chuyển thư mục gốc vào đó.

Thực hiên:

+ mở CMD lên mà thấy C:\Users\ Ten người dung > thì chạy lệnh: cd Onedrive.

+ Vd1 tôi muốn sync thư mục D:\test lên Onedrive thì tôi sẽ chạy lệnh sau: mklink /J "test" "D:\test" trong đó test là tên thư mục xuất hiện trong Ondrive và bạn có thể đặt nó tên khác cũng dc. bây giờ thì ondrive sẽ sync realtime thư mục test lên mây, trong khi vị trí của nó vẫn ở D:\.

+Vd2: tôi có D:\test\(test1, test2, test3,...) tôi chỉ muốn sync reatime test1 lên ondrive, thì ta sẽ chạy lệnh như sau: mklink /J "test1" "D:\test\test1". và như trên test1 bạn có thể đổi tên ..

nguyenduc1234

Rìu Bạc Đôi

Các bác cho em hỏi mấy câu này với:
+ Cả 3 trạng thái file khi xóa ở máy tính thì đều xóa trên cloud và ngược lại khi xóa trên cloud thì đồng thời xóa trên máy tính đúng k ạ? => ĐÃ TEST, 3 trạng thái khi xóa trên máy thì xóa trên mây và ngược lại, có trạng thái hình đám mây thì xóa file sẽ k có trong thùng rác.
+ Em không phân biệt được tích xanh nền trắng và tích trắng nền xanh vì: Luôn chiếm bộ nhớ máy tính, đều khả dụng khi ngoại tuyến?? Em có đọc trên mạng thì hình như nếu trạng thái vòng tròn màu trắng thì onedrive sẽ tự chuyển nó về trạng thái đám mây nếu máy hết dung lượng ổ đĩa, còn vòng tròn màu xanh thì nó sẽ luôn nằm trên đĩa cứng mà không bị chuyển trạng thái. @@ => kệ thôi, tròn xanh hay tròn trắng đều tốn dung lượng đĩa, khi xóa đều chuyển vào thùng rác.
+ Để giải phóng dung lượng bộ nhớ của 2 trạng thái vòng tròn trắng, vòng tròn xanh thì đều tùy chọn Free up Space được đúng k ạ?=> Chuẩn luôn :D

Sửa lần cuối:

levubaominh

Rìu Vàng
Có bác nào gặp trường hợp này chưa. Account này mình mua 240.000 vnđ. Mới đầu xài bình thường. đến một ngày bỗng nhiên onedrive không cho dùng nữa, đăng nhập thì vẫn bình thường.

Mình mua từ trang này

Hỏi người bán thì họ kêu mình đưa file gì đó vi phạm bản quyền nên bị khóa account. Nhưng hỏi nguyên nhân bằng chứng thì chưa biết.

May mình sử dụng phần mềm để đồng bộ. Không vào được trên website , nhưng trên máy tính vẫn còn file. Mình đã upload nó lên tài khoản khác.

Giờ đăng nhập lại trên máy tính cũng không được :(

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Có bác nào gặp trường hợp này chưa. Account này mình mua 240.000 vnđ. Mới đầu xài bình thường. đến một ngày bỗng nhiên onedrive không cho dùng nữa, đăng nhập thì vẫn bình thường.

Mình mua từ trang này

Hỏi người bán thì họ kêu mình đưa file gì đó vi phạm bản quyền nên bị khóa account. Nhưng hỏi nguyên nhân bằng chứng thì chưa biết.

May mình sử dụng phần mềm để đồng bộ. Không vào được trên website , nhưng trên máy tính vẫn còn file. Mình đã upload nó lên tài khoản khác.

Xem phần đính kèm 15431

Giờ đăng nhập lại trên máy tính cũng không được :(
Xem phần đính kèm 15432
Onedrive thì hiếm khi die ( vẫn có ), mà bác có bật share và up vi phạm bản quyền không? Mà giá 240.000 thì quá mắc so với giá thị trường. Có phải là A1 không bác. Nếu A1 thì quá mắc, vì giá thị trường rơi tầm 30 - 50k.
Và họ có bảo hành cho bác không?
Lần đầu tiên thấy bán hàng này mà có thông báo bộ công thương :)

levubaominh

Rìu Vàng
Họ chỉ nói mình là trường hợp đầu tiên bị, khi nào nhiều người bị thì họ mới gửi admin bên kia @@. Không có bảo hành.

Mình dùng cá nhân để upload lên là chỉnh.

Onedrive thì hiếm khi die ( vẫn có ), mà bác có bật share và up vi phạm bản quyền không? Mà giá 240.000 thì quá mắc so với giá thị trường. Có phải là A1 không bác. Nếu A1 thì quá mắc, vì giá thị trường rơi tầm 30 - 50k.
Và họ có bảo hành cho bác không?
Lần đầu tiên thấy bán hàng này mà có thông báo bộ công thương :)
Xem phần đính kèm 15434

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Họ chỉ nói mình là trường hợp đầu tiên bị, khi nào nhiều người bị thì họ mới gửi admin bên kia @@. Không có bảo hành.

Mình dùng cá nhân để upload lên là chỉnh.
Xem phần đính kèm 15435
a1 Plus giá đó thì ổn, rẻ hơn 1 số nơi.
data của bác tầm bao nhiêu 1Tb không, nếu dưới 1Tb thì mua gói gia đình cho kinh tế bác, tầm 30k/ tháng mà có luôn offfice 365.

levubaominh

Rìu Vàng
a1 Plus giá đó thì ổn, rẻ hơn 1 số nơi.
data của bác tầm bao nhiêu 1Tb không, nếu dưới 1Tb thì mua gói gia đình cho kinh tế bác, tầm 30k/ tháng mà có luôn offfice 365.
mình đang dùng cái của bác share đó, Le Van Dong High School , dữ liệu dưới 1 TB, chưa dám upload nhiều