This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cách nhận biết USB boot chuẩn UEFI?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Biết n có chuẩn nào còn phụ thuộc cái máy tính có hỗ trợ uefi hay ko , nếu máy hỗ trợ và kích hoạt uefi boot , thì khi vật boot menu sẽ có dòng uefi trc tên usb

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Gửi bạn xem 2 hình từ 2 usb khác nhau của tôi, check từ Disk Management như sau:

Hình trên cho thấy chỉ có một part là FAT32, với format này thì tôi boot được vào cả 2 modes UEFI và LEGACY. Đây là cách đơn giản nhất để bạn check, ngoài ra tôi còn dùng thêm Bootice để check nó như sau:

Chi tiết từ usb này như hình dưới, nó có 2 folders Boot và EFI, trong 2 folders này có chứa file BCD, folder BOOT là dành cho Legacy, folder EFI là cho UEFI

Tôi chia sẻ thêm ở hình kế tiếp là một usb khác có 2 bộ boot, một của anhdv, hai là của VuongNH, bạn có thấy nó đều phải có format là FAT32 không? Nếu usb boot của bạn chỉ có một bản boot thì không cần quan tâm tới mấy hình này.

Check thêm từ Bootice:

Hình trên cho thấy tôi chọn activate cho NHV, khi nào muốn boot từ anhdv thì tôi lại chọn activate cho part đó. Trong mỗi pv boot nó có 2 folder Boot và EFI, muốn boot bản nào thì phải rename 2 folders của bản kia đi, ví dụ như hình dưới tôi đã rename cho part USB_BOOT của anhdv , như vậy chỉ boot được với NHV boot.

Bạn có thể chụp lại hình USB của bạn từ Disk Management cho các bạn cùng xem không?

MoiVaoDoi

Búa Gỗ
Ồ! Hình trên ko đầy đủ vì mình quên cho hiện các file system. Đầy đủ như hình dưới đây

Như vậy mình đã hiểu USB nào có 2 folder Boot & EFI thì boot được cả 2 chuẩn UEFI & Legacy!

Và khi cắm vào máy test, kết quả:

Thank bác Hoang Duch2 đã chỉ rõ, tường tận...👍

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình của em nó đây

Phân vùng 2,83 Gb của bạn đã bị ẩn và không có ký tự, cho nên bạn không thấy gì cả, bạn right-click lên part đó nếu thấy mục Change Driver Letters and Paths bị mờ đi thì bạn cùng tools Bootice, chọn unhide và chon assign drive letter là xong, Có thể sau khi chọn xong thì rút usb ra và gắn vào lại. Còn nếu right-click vào part đó, thấy phần Change Driver Letters and Paths sáng lên thì bạn chọn cho nó một ký tự là xong.

Với cái usb có 2 bộ boot của tôi, nếu tôi chọn remove drive letter và chọn Hide cho part USB_boot thì nó sẽ có hình giống của bạn:

Từ Disk Management:

Tôi có thấy bạn đã bổ sung cmt trả lời bên trên, hy vọng bạn sẽ biết thêm vài mẹo nhỏ với hình ảnh của tôi.

Bổ sung thêm hình, nếu tôi không chọn Hide, chỉ chọn Remove drive letter thì kết quả như sau:

Check lại từ Disk Management tôi thấy có USB-Boot như hình dưới :

Sửa lần cuối: