This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc CÁC BÁC TƯ VẤN GIÚP ĐỠ VỀ BIOS DELL VOSTRO 3670 KHÔNG BOOT ĐƯỢC Ổ CỨNG (NHỜ MOD THẤY TRÙNG THÌ XÓA HỘ EM 1 BÀI)

NOSKHOI

Búa Gỗ
em có con máy DELL VOSTRO 3670 lỗi win thế là quyết định làm lại.
trước chuẩn nó là GPT nhưng em lại phang lại thành MBR và chỉnh lại bios sang legacy.
và thế là tuy máy vẫn nhận ổ cứng nhưng khi cài win boot lên thì lại không nhận.
usb boot thì vẫn nhận tốt.
sau đây là một số hình ảnh. mong anh em giúp đỡ em để nó boot được ổ cứng với ạ.
mong các mod nếu thấy sai chuyên mục thì chuyển dùm. đừng xóa hay cảnh cáo tội nghiệt

H

H Thong

Tớ thấy máy tính cũ cài win 7 thường mới xài ổ đĩa dạng MBR, bios legacy. Máy tính bạn mới mà, để bios là UEFI, chuyển ổ đĩa về GPT rồi cài win10 64 bit cho khỏe.

NOSKHOI

Búa Gỗ
EM QUÊN KHÔNG NÓI LÀ QUAY LẠI UEFI CŨNG LẠI KHÔNG NHẬN Ổ CỨNG. MẶC DÙ USB VẪN BOOT BÌNH THƯỜNG

pthinh145

Rìu Chiến
bạn dùng win bản nào cài thế, bản gốc mà ko nhận thì hơi lạ, update bios lên xem.

pthinh145

Rìu Chiến
Em đang cài lại bản w7 x64. Gốc nó là win 10. Vấn đề là không boot được vào ổ cứng bác ạ
máy đời mới bạn phải tìm bản có driver add sẵn cho đời mới, nhung dù bạn cài đc thì cũng thiếu driver lắm, máy bàn còn dễ, laptop khó lắm.
test thử 1 trong 2 bản xem, ko đc thì chỉ có win 10 thôi, nên lên ssd để mọi thứ mượt hơn.

tuanhoant36

Búa Gỗ
Theo mình thì bác chưa nạp mbr và pbr bằng bootice với active ổ cứng nữa

ansos123

Rìu Bạc
set bios thành default và cài bản win 10 pro xem có đc ko chủ thớt. Lỗi ko nhận ổ trong lúc setup Win thì hơi khó, chắc cắm ổ sang máy khác và format lại định dạng khác hoặc delete sạch cái ổ và cho máy để phân vùng lại

tuanhoant36

Búa Gỗ
Như em bt hay làm thì em sẽ format phân vùng rồi theo đúng định dạng gpt hay uefi set active và sử dụng boootiec nạp. Sau đó dùng usb cài win là k có lỗi gì mà. Bác thử xem. Nếu k được thì bác tạo 1 usb boot và 1 usb chứa bản ghost xong thử ghost xem. Cái bootiec rất quan trọng.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chả nhẽ dính lỗi:
1. BIOS thì Legacy Boot - USB thì UEFI Boot
2. USB thì UEFI Boot <> HDD MBR
3. HDD chuyển qua GPT vẫn lỗi >> Chắc do cái USB Boot xi ba chao hoặc tréo nghoe BIOS.

NOSKHOI

Búa Gỗ
Lần đầu gặp con máy như vầy. Chả biết lỗi chỗ nào nữa. Chiều nay cầy cả chiều vẫn ko ăn thua. Mai em tìn bản bootiec mới nhất xem sao. Vẫn là mong các cao nhân có kinh nghiệm chia xẻ thêm

NOSKHOI

Búa Gỗ
Chả nhẽ dính lỗi:
1. BIOS thì Legacy Boot - USB thì UEFI Boot
2. USB thì UEFI Boot <> HDD MBR
3. HDD chuyển qua GPT vẫn lỗi >> Chắc do cái USB Boot xi ba chao hoặc tréo nghoe BIOS.
Em set qua chuẩn legacy hay uefi usb đều boot tốt. Có mỗi cái ổ cứng em chuyển qua mbr hay gpt cũng set cơ bản nghĩ là chuẩn theo 2 dạng. Gpt cũng tạp đủ 3 phân vùng. Theo chuẩn cơ mà ứ boot hdd.