This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ca này khó quá! Mong các bác giúp đỡ

ThuanNga

Gà con
Mình có con laptop đời Tống: Dell - Inspiron 1525.
Đang dùng bình thường, chủ yếu cho ku nhà học online, vừa rồi tháo ổ cứng ra lắp con ổ SSD vào nhưng không nhận, sau đấy lắp lại ổ cũ và chạy như bình thường!
1 ngày đẹp trời, chuột phải click không có tác dụng, nghĩ là virus -> quét các kiểu, thay cả ổ cứng khác vào -> vẫn không được!
Cài tất cả các loại win, từ XP cho đến win 7 64, 32, win 10 64, 32.....-> vẫn không được.
Thậm chí khi ở trong môi trường win mini cũng bị như thế ( DLC Boot 2019 )
Nghĩ là do xung đột chuột cảm ứng và chuột cổng USB, -> tháo máy ra, rút cable chuột cảm ứng, -> vẫn không được
Mò các kiểu, và khi bấm F5 thì lại được, nhưng chỉ được khoảng 2 phút là lại như cũ
Xin các cao nhân cho ý kiến và chỉ giáo !
( P/S : Đã test các loại chuột, cũng đã chỉnh sửa khoá regedit, sevices.msc trong windows )

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Đã tháo lung tung, lắp loạn xạ như vậy thì cắt nốt bàn phím trong máy, chạy bàn phím ngoài xem nào...

malemkhoang

Rìu Chiến
Rồi, làm rồi mà vẫn không được !
Xăng tăng, điện tăng thì cho là do tháo lung tung và lắp lộn xộn nên làm cho bảng mạch khu vực bàn cảm ứng và cổng USB bên trái bị nhiễu. Bạn kiểm tra lại khu vực này xem sao. Xịt khô, xịt muỗi, xịt RP7...

ThuanNga

Gà con
Lần trước chưa tháo bung ra bác ah, chỉ tháo hết viền rồi thò tay vào rút cái cable chuột thôi, sáng nay nghe lời bác tháo bung ra hết, mạnh tay quá nên gãy mất mấy cái chốt nhựa,...
Cũng xịt rồi lau các kiểu rồi, giờ lắp vào nó lại không khớp ....
Nhưng thôi kệ, cứ để thế và khởi động lại máy xem thế nào, kết quả vẫn thế!

malemkhoang

Rìu Chiến
Trời... thông cảm... thông cảm...
Tui tưởng bạn thông thạo tháo lắp rùi chớ...
Thường khi tháo nặng tay là tui ngưng... coi kỹ mới tháo tiếp.
Dòng Dell có vẻ hơi khó tháo...
Bắt bệnh kiểu "thầy bói xem voi" như này cũng khó...

assasin13890

Búa Đá Đôi
Ca này bancang quá đi mất.Ngoài chập phím thì cũng ko nghĩ ra đc cái gì khác khó hơn

ThuanNga

Gà con
Ca này bancang quá đi mất.Ngoài chập phím thì cũng ko nghĩ ra đc cái gì khác khó hơn
Thì ban đầu em cũng nghĩ như các bác nên mới tháo ra và ngắt chuột cảm ứng, ngắt bàn phím của máy ( nhưng mà bàn phím của máy vẫn ok )
Click chuột phải không có tác dụng nên tắt máy cũng là vấn đề, vì chuột trái click vào tất cả các icon trên desktop vẫn ok, nhưng click vào biểu tượng để tắt nguồn thì lại không được. ( máy của em pin vẫn dùng được 30 phút ), chả nhẽ mỗi lần thử lại rút phịch nguồn ra thì sớm muộn cũng đi. Thế nên e bấm tổ hợp Alt+F4 để tắt máy -> bàn phím vẫn ngon mà

assasin13890

Búa Đá Đôi
Cũng có thể bàn phím ngon,và cũng có thể ko bác nhé.Vì vẫn có thể các phím khác có phím bị chập mà.Giờ xem có cài lại đc win ko đã bác.Để loại trừ khả năng lỗi do win hoặc virus

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
nếu test hết các kiểu mà vẫn bị khả năng là do chip khiển phần cứng vật lý trên main: theo mình nhớ thì trên main có 1 con chip chuyên nhận diện các thiết bị ngoiaj vi. chắc con này tới tuổi chăng

thuuong1309

Rìu Sắt
Khi bạn tháo ra vệ sinh và lắp lại thì bạn lắp chính xác vị trí linh kiện chứ, tôi nghĩ có thể bạn lắp dây kết nối mạch chưa chắc nên sẽ gây ra tình trạng này đấy, nếu bạn không chuyên nên mang lại cửa hàng để họ xem thử