This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Build máy tính xử lý ảnh

Roiviec

Gà con
Chào các bác,
Mình ở HN, cần built 1PC để chạy Lightroom, CC2020,... với ngân sách khoảng 20tr.
Phiền các bác tư vấn giúp 1 bộ phù hợp, hàng mới hay 2nd đều đc, tùy nhiên ưu tiên màn Dell ultrasharp 27".
Tks all!

Tong Hong Son

Búa Gỗ
1MAINBOARDAsrock Fatal1ty H370 Performance
2CPUIntel Core i7-9700 (3.0GHz turbo up to 4.7Ghz, 8 nhân 8 luồng)
3TẢN NHIỆTCOOLER MASTER T400I
4RAMADATA DDR4 (8GB x 2) 2666MHz XPG GAMMIX D10
5SSDPNY CS900 240GB
6HDDSeagate 1TB/7200Rpm
7VGAPNY GTX 1650 4GB Dual Fan
8NGUỒNInfinity ECO 600W 80Plus Single Rail – True Power
9CASEXIGMATEK MERCURY + 4 Fan Led
19trieu

doanhanam

Búa Gỗ
http://makecool.ddns.net/computeraid.php
Nhấn vào hộp văn bản : copy phần giữa dấu nháy " "
"I use light_room_2018 software . I have 892 usd . I have 560 usd ."
Lưu ý các dấu chấm cách nhau .
Giải thích :

bạn chọn tên các phần mềm xử lý ảnh rồi xem lấy từ ở dưới chỗ The software : . Xong rồi copy tên từ đó rồi nhập vào text ở giữa dấu nháy : " I use photoshop_20_0 software ." .Có tới nhiều phần mềm xử lý đồ họa khác , bạn cứ nhập tương tự : " I use luminion software ." . Bạn có khoảng 20 triệu thì khoảng 892 usd nếu tính màn hình hay không . Bạn nhập vào giữa dấu nháy : " I have 892 usd ." . Nếu bạn muốn cấu hình máy lớn hơn 560 usd thì tương tự : " I have 560 usd ." . Máy sẽ tìm cho bạn 1 cấu hình trong khoảng đó mà làm được các phần mềm trên .

Nếu bạn muốn nhiều cấu hình khác và các yêu cầu nâng cấp , tăng xung nhịp hay các phần mềm ở trên mà chưa có , hay bản online quá lâu thì bạn gởi email hay qua zalo . Sẽ trả lời sớm nhất .

Sửa lần cuối:

ansos123

Rìu Bạc
Riêng quả màn dell u27 đã cỡ 9-10 củ rồi. Ngân sách cả màn + case = 20tr thì màn 10Tr + case 10 Tr. Thế này thì build đc options thấp, nên kiếm case có chip i5, i7 và ko cần card rời.
Còn nếu build case 20tr ko màn thì cứ mạnh dạn lấy i7 8700 hoặc đời mới hơn + card rời 1660 cho khoẻ

Dymastiic

Búa Gỗ
Nếu bác vẫn còn cần build, em xin phép nháp cấu hình nhanh : R5 3600 - Ram 2 x 8gb 3000 mhz - Main dùng B450 hoặc X470 cũng oke. PSU thì quá nhiều rồi, bác xem qua CM, Consair, Antec, Seasonic, v.v Tầm 2 củ chắc là đẹp. VGA em chọn là GTX 1660 super ( 5 củ 5 của MSI Venus), SSD Bác dùng samsung Evo ( tầm 1 củ 14 250gb Evo 970) Và tiền còn lại dành cho : Tản cpu, vỏ case, fan là hợp lí, chưa đến 20 củ đâu bác ạ, Em tính nhanh thì đủ hết đồ cả SSD tầm 16-17

dragonking91

Rìu Chiến
bác chủ kêu build bộ dùng lightroom, ngân sách thấp mà mấy bác tư vấn card rời làm chi thế.
soft này ăn cpu và ram chủ yếu thôi.
Dư dả mới nâng cấp card vga sau.

saxejex849

Gà con
Màn 9tr4 rồi, ae nên chú ý, con máy này build cấu hình tầm 11tr.
Nếu bácđang dùng mấy trò đồ họa nặng như bác cần, thì nên cân nhắc Máy Trạm cũ. Máy mới thì sẽ khá yếu.
Tuy nhiên, nếu bác vẫn muốn mới, có thể tham khảo cấu hình sau (tầm giá này thì full AMD luôn là lựa chọn tốt nhất hiện tại):

CPUAMD Ryzen 5 2600
MotherboardASRock B450M PRO4
MemoryG.Skill Aegis 16 GB (2 x 8 GB) DDR4-3200
StorageADATA SU635 240 GB SSD (tùy chọn)
Graphics CardXFX Radeon RX 570 4 GB RS XXX
CaseCougar MX330 (Tùy chọn)
Power SupplyCooler Master MasterWatt 550W 80+ Bronze
Giải thích build:
Ryzen 5 2600 6 unlocked cores và 12 threads, được mấy anh tây mệnh danh là máy trạm mini, thường dùng cho ngân sách tầm 10tr full case.
Cardđồ họa Radeon RX 570 4 GB thì quá ngon rồi, quất game 1080p vô tư, lượng vram lại còn lớn, thích hợp nhiều với việc xử lý đồ họa.
Motherboard kể trên cũng cấp khả năng ép xung cho Ryzen 5 2600 và I/O tốt hơn. Chạy mát mẻ cũng là 1điểm mạnh của em nó, vì nó có VMR.
Ram thì cứ 3200 mà quất thôi ko bàn nhiều.
SSD thì ko thể thiếu với dân pts rồi, tăng tốc độ làm việc đáng kể.
Case này thì bác chơi loại nào cũngđc, lên tiki shoppee mà săn, nhưng chúý là Mid case nhé, hỗ trợ ATX, cẩn thận ko mua nhầm.
Nguồn thì giá này chọn hàng đồng (bronze) là ổn rồi.

Sửa lần cuối: