This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Bôi keo lên vga

minbaby01

Gà con
hôm nay mình mới vệ sinh vga, lúc bôi keo lên chip vga không may có bị dính chút ít keo lên phần tụ nhỏ tý (cái chip ở giữa có mấy cái tụ nhỏ xung quanh ý) , thế là mình nhanh tay lau sơ qua sợ bay mất tụ thì vỡ mồm nhưng vẫn còn dính chút ít lên mặt tụ. Lúc cạo phần keo khô trên tản thì mình có thấy phần keo như miếng dán lên ý, nó hình vuông, ở giữa nó lõm do đặt vào chip, mình đã cạo sạch phần tản khô nhưng không biết là chỉ cần bôi keo lên chip rồi đóng lại là ok chưa nhỉ. thế còn cái phần ven chip có phải lo lắng ko. cái phần tụ có cần tản nhiệt không chứ bôi keo lên thế nào đc

Hamano Kaito

Moderator
Theo như phỏng đoán từ mình là giống như hình bên dưới

Xung quanh có mấy cái kim nhô lên của chip VGA. Mình trét kem tản nhiệt tràn ra đó hoài chả hề hấn gì hết
Mình có 1 mẹo chỉ các bạn nếu bị đính là dùng bàn chảy đánh răng (cái mà xài nhừ tử rồi đấy, nó tè đầu luôn ấy).
Dùng nó chảy vài lần là sạch bon

meebo

Rìu Vàng Đôi
Theo Linus Tech Tips (YouTube channel) cho hay thì để vệ sinh keo tản nhiệt nên lấy nước rửa móng đổ lên, lau qua bằng khăn giấy.

Bạn cứ lau đi thậm chí lấy tăm khựi phần dính cũng được không tróc đâu vì nó gắn cứng lắm. Tui lau hoài ấy mà từ chip vga đó cho đến ổ SSD dạng M.2.

ruoitrau

Búa Đá Đôi
nếu kem thường thì chẳng sao cả, sợ nhất là kim loại lỏng (liquid metal) lem nhem chập là chắc, chưa kể nó ăn mòn nữa.

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
tra keo MX4 thì ko dẫn điện nên trào ra ngoài 1 ít ko sao , chứ nếu keo màu bạc với màu đồng loại đó là keo dẫn điện nên dễ chạm chập lắm đó , nên cẩn thận chút

ducminh192

Gà con
mấy cái keo bạc và keo đồng nó dẫn điện đó bác ạ , tra keo nên cẩn thận bác nhé đngừ để trào ra main