Hỏi/ Thắc mắc - Bị khoá Bios sau khi Cập nhật win 10 cho laptop ! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Bị khoá Bios sau khi Cập nhật win 10 cho laptop !

Hoang Thien

Gà con
Em có 1 con HP Probook 430 G1
tình hình là cái Bios nó vẫn bình thường cho tới khi em cài lại win 10 uefi rồi cập nhật win xong thì lại bị khoá Mật khẩu Bios !
Ace có cách nào mở không ạ ??
Nếu không can thiệp vào Main thì có cách không !
Em xin chân thành cảm ơn !

malemkhoang

Rìu Chiến
Mình thấy "khóa mật khẩu bios" với "không can thiệp vào main" chẳng có gì liên quan với nhau.

hackercong

Rìu Sắt
Em lên forum Hp đọc mã máy ra họ sẽ cho mk bios mặc định theo mã máy đó điền vào chắc là được.Động phần cứng thì mang ra hàng thay chip tmp cũng dc.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Phải có đụng chạm gì chứ nhỉ , làm gì có cái j tự dưng đâu {baffle}
Thế bạn vào dc win ko ? Hay treo mật khẩu trc khi boot win?

hackercong

Rìu Sắt
Nếu không nhớ mật khẩu BIOS thì bạn chỉ còn cách tháo pin BIOS ra đợi một lúc rồi lắp pin lại, mọi thứ sẽ trở về cài đặt mặc định ban đầu và bạn chỉ cần thiết lập lại BIOS là xong.
Sai rồi,đa phần các dòng laptop đặc biệt là laptop HP Probook tháo pin cmos ra không giải quyết được vấn đề này do chip EEPROM không cần điện để lưu mật khẩu.Cách tốt nhất là lên forum Hp cung cấp thông tin,một là xin lại đc pass mặc định nhập thử xem sao,hai là họ sẽ cung cấp file smc.bin tải bỏ vào usb để flash lại bios.

Hoang Thien

Gà con
Em lên forum Hp đọc mã máy ra họ sẽ cho mk bios mặc định theo mã máy đó điền vào chắc là được.Động phần cứng thì mang ra hàng thay chip tmp cũng dc.
dạ e cảm ơn a nhìu ạ

Hoang Thien

Gà con
Phải có đụng chạm gì chứ nhỉ , làm gì có cái j tự dưng đâu {baffle}
Thế bạn vào dc win ko ? Hay treo mật khẩu trc khi boot win?
vào win được bt ạ. Cài win lại vẫn bt nếu cài chuẩn UEFI ạ.
Tại vì hôm bữa vẫn vào bios bt, nhưng sau khi Update từ 1803 lên 190x gì gìđó, thì tự nhiên nó lock Bios và hỏi mật khẩu ạ

Hoang Thien

Gà con
Nếu không nhớ mật khẩu BIOS thì bạn chỉ còn cách tháo pin BIOS ra đợi một lúc rồi lắp pin lại, mọi thứ sẽ trở về cài đặt mặc định ban đầu và bạn chỉ cần thiết lập lại BIOS là xong.
dạ dòng này em đã thử rồi và không được ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nó có hiện 2 khung user ko bạn ? Vì mình nhớ hp n cho log 1 tk admin và 1 tk guest .
Latop ko reset như pc dc vì nó có 1 con tpm chip bảo vệ

Hoang Thien

Gà con
Nó có hiện 2 khung user ko bạn ? Vì mình nhớ hp n cho log 1 tk admin và 1 tk guest .
Latop ko reset như pc dc vì nó có 1 con tpm chip bảo vệ
không ạ, vào bios nó hiện ra 1 dòng kêu nhập mật khẩu...nhập 3 lần sai thì reset máy lại ạ

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Em có 1 con HP Probook 430 G1
tình hình là cái Bios nó vẫn bình thường cho tới khi em cài lại win 10 uefi rồi cập nhật win xong thì lại bị khoá Mật khẩu Bios !
Ace có cách nào mở không ạ ??
Nếu không can thiệp vào Main thì có cách không !
Em xin chân thành cảm ơn !
HP Elite Book 8470p của mình cũng bị như bác vậy, ghost win vào ổ cứng xài bình thường không cài pass bios hay gì liên quan đến bảo mật Bios nhưng tự dưng bị khóa, mỗi lần vào chỉnh Bios nó lại đòi Password... Hóng tiếp cách giải quyết vì mình thử nhiều cách rồi chỉ còn mỗi tháo ra thay main nữa thôi.
P/s: Máy vẫn dùng bình thường chỉ không vào chỉnh được Bios thôi {beat_plaster}

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
có khi nào máy này là máy ăn cắp, nên bọn us nó báo khóa máy từ xa không mấy bác?
Nước ngoài cũng bị nhiều lắm bạn. Máy hết hạn bảo hành, second hand và nhiều lí do nữa

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Đồng cảnh ngộ bác ơi, ae ta dắt nhau sang Mẽo thỉnh kinh thì may ra có thuốc giải {hehe} {hehe}{hehe}