Bên lề về dịch covid-19, vào đây tám | Page 202 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bên lề về dịch covid-19, vào đây tám

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đó là vận mệnh của từng người ( nói theo dân gian )
Điển hình người anh họ bên vợ của tôi tuổi còn trẻ (sinh 1969) Ông ấy tốt tướng , ko nhậu ko hút thuốc cũng là dân trí thức có chức vụ làm giám đốc 1 congty ở VN , sang Mỹ định cư 3 năm , cách đây nữa năm thì sau khi ăn cơm vở động mạch tim y như bác nói ở trên .
Bác sĩ bên Mỹ nói mổ để cứu may mà cứu được , ko biết chi phí là bao nhiêu tôi ko có hỏi
Nhưng mà ko cần phải so bì với ai làm gì để ko phải lo nghĩ nhiều , việc gì đến nó sẽ đến . Bác cứ an nhiên mà chấp nhận nó thì có khổ có đau cuối cùng mình cũng vui vì biết chấp nhận hiện tại .
Vạn hữu đều do duyên kết hợp mà có và cũng do duyên để nó hoại
, Con người cũng ko ngoại lệ cũng từ duyên kết hợp nhiều thứ mới thành tôi và ta hiện tại , tinh cha huyết mẹ ko khí ( đất nước lửa gió ) thiếu 1 trong tứ đại trên thì ko còn là con người
Nhìn cái ly thì biết là cái ly , xét sâu hơn thì nó từ vụ nổ bigbang sinh ra hạt cát rồi ông thợ nấu chảy thổi thành cái ly ( duyên sinh) , khi nó được ông say rượu đập vở ( duyên diệt ) giờ nó ko còn là cái ly mà là mảnh ve chai :p

VÔ THƯỜNG - VÔ NGÃ

Trong đạo phật có cái tích , trước khi đức Thích Ca thành đạo ngài uống xong bát sữa thả cái bát xuống dòng sông và nói rằng nếu bát trôi ngược dòng thì ta sẽ tìm ra con đường giải thoát
================
Vì cái tích trên nó nói lên nếu đã là đạo ( Phật ) thì tất cả đều trái ngược với thế tục

Trước khi tới tuổi 65, tôi không hề có bảo hiểm sức khoẻ, tự đi thử máu ngoài tư nhân thấy mình bị mỡ máu cao, tôi có nhờ người thân bên VN mua thuốc gửi qua, uống thuốc nhưng không tự tin, mỗi lần đi bộ lên dốc thì tôi thấy đau rất nhiều bên ngực trái hoặc là làm công việc gì cũng thấy mệt và đau bên ngực.

Tới đúng tuổi 65, tôi có được chương trình Medicare của chính phủ, mỗi tháng phải đóng là $144.00, sau này tăng lên $170.00, tiền này được trích ra từ mức trợ cấp an sinh xã hội của nhà nước cho. Khi đi khám bác sĩ, ông cho uống thuốc Rovastatine điều trị cao mỡ máu đồng thời khuyên tôi phải vận động cũng như kiêng khem về ăn uống.

Tôi làm theo lời dặn, mỗi ngày chỉ đi bộ chừng 15 phút, sau đó đứng tại chổ tập luyện đầy đủ các động tác cho cổ vai, cánh tay, eo, hông và cẳng chân. Sức khoẻ được cải thiện và triệu chứng đau nhói trên ngực không còn nữa. Tuy nhiên hàng 3 tháng vẫn đi gặp bác sĩ gia đình, và 6 tháng thì đi gặp bác sĩ tim.

Tôi nghĩ có cuộc sống lành mạnh, tập thể dục và ăn uống đúng mực, thì sức khoẻ sẽ cải thiện. Còn nếu như đúng số mệnh, Trời kêu thì mình đành phải chấp nhận thôi.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Trước khi tới tuổi 65, tôi không hề có bảo hiểm sức khoẻ, tự đi thử máu ngoài tư nhân thấy mình bị mỡ máu cao, tôi có nhờ người thân bên VN mua thuốc gửi qua, uống thuốc nhưng không tự tin, mỗi lần đi bộ lên dốc thì tôi thấy đau rất nhiều bên ngực trái hoặc là làm công việc gì cũng thấy mệt và đau bên ngực.

Tới đúng tuổi 65, tôi có được chương trình Medicare của chính phủ, mỗi tháng phải đóng là $144.00, sau này tăng lên $170.00, tiền này được trích ra từ mức trợ cấp an sinh xã hội của nhà nước cho. Khi đi khám bác sĩ, ông cho uống thuốc Rovastatine điều trị cao mỡ máu đồng thời khuyên tôi phải vận động cũng như kiêng khem về ăn uống.

Tôi làm theo lời dặn, mỗi ngày chỉ đi bộ chừng 15 phút, sau đó đứng tại chổ tập luyện đầy đủ các động tác cho cổ vai, cánh tay, eo, hông và cẳng chân. Sức khoẻ được cải thiện và triệu chứng đau nhói trên ngực không còn nữa. Tuy nhiên hàng 3 tháng vẫn đi gặp bác sĩ gia đình, và 6 tháng thì đi gặp bác sĩ tim.

Tôi nghĩ có cuộc sống lành mạnh, tập thể dục và ăn uống đúng mực, thì sức khoẻ sẽ cải thiện. Còn nếu như đúng số mệnh, Trời kêu thì mình đành phải chấp nhận thôi.
Ba cháu cũng tương tự cô vậy, gần 70, đầu năm nay có vẻ không ổn, đi khám bs bảo máu nhiễm mỡ. Thay vì ú thuốc ba chọn thể dục, trước đây chỉ đi nhè nhẹ, nay thì chạy cho đã, vậy là mỗi sáng ba chạy gần chục cây.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ba cháu cũng tương tự cô vậy, gần 70, đầu năm nay có vẻ không ổn, đi khám bs bảo máu nhiễm mỡ. Thay vì ú thuốc ba chọn thể dục, trước đây chỉ đi nhè nhẹ, nay thì chạy cho đã, vậy là mỗi sáng ba chạy gần chục cây.
Cẩn thận cháu ơi, người già không thể tập luyện như thanh niên được. Tập là một chuyện nhưng còn thức ăn đưa vào cơ thể cũng quan trọng không kém đó cháu.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cẩn thận cháu ơi, người già không thể tập luyện như thanh niên được. Tập là một chuyện nhưng còn thức ăn đưa vào cơ thể cũng quan trọng không kém đó cháu.
Bác nói đúng lắm
Họa sinh từ miệng ra , bệnh sinh từ miệng vào
Câu ông bà xưa hay ví là ko sai :D , nhưng xét theo hiện tại thì BỆNH đối với câu trên còn thiếu 1 vế đó là ko khí để hít và thở

guest11

Rìu Chiến Chấm
Ko biết bác

Lâu quá ko thấy bác post bài , bác có khỏe ko :p
Cám ơn bác đã có lời hỏi thăm. Từ đầu năm sức khỏe tôi không còn được như năm ngoái. Cơ thịt cánh tay phải và khớp xương bả vai đau nhức về đêm làm khó ngủ, ban ngày không sao. Phần cơ của ngón cái tay trái nối với cổ tay cũng bị nhức. Phải tập vật lý trị liệu và thể dục hằng ngày. Không được như bác khiêng được 40kg, bổ củi.... Nhưng tôi vẫn cố sống lạc quan, tìm vui trong những gì mình đang có (mặc dầu bị giới hạn).

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cám ơn bác đã có lời hỏi thăm. Từ đầu năm sức khỏe tôi không còn được như năm ngoái. Cơ thịt cánh tay phải và khớp xương bả vai đau nhức về đêm làm khó ngủ, ban ngày không sao. Phần cơ của ngón cái tay trái nối với cổ tay cũng bị nhức. Phải tập vật lý trị liệu và thể dục hằng ngày. Không được như bác khiêng được 40kg, bổ củi.... Nhưng tôi vẫn cố sống lạc quan, tìm vui trong những gì mình đang có (mặc dầu bị giới hạn).
Cầu chúc bác luôn vui , sức khỏe thì mỗi người già mỗi kiểu khác nhau , ko ai gánh thế ai được
Nếu có đau thì cố gắng chấp nhận nó để vượt qua .
Vì luật tạo hóa sinh già bệnh chết ko ai tránh được ,
Hữu sinh hữu diệt
Vô sanh thì ko có cái gì để diệt , do vậy mà đạo Phật đi tìm con đường vô sanh

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nói về đau nhức thì tôi đây cũng bị, tôi bị Arthritis cho cả hai bàn tay nhưng bàn tay trái bị nặng hơn, bệnh này khó trị, giờ tôi chỉ biết ngâm tay vào rượu gừng, làm từ gừng xay nhuyễn, sau đó chế rượu Vodka 45 độ vào ngâm, để càng lâu càng tốt. Tôi cũng dùng rượu này thoa lên các chổ đau khác như vai và cổ gáy, thấy cũng giảm đau phần nào. Không có lựa chọn nào khác nên đành phải sống chung với lũ thôi, tôi xem việc hoạt động trên máy tính là niềm vui để sống qua ngày tháng, may là bàn tay phải còn nhẹ nên còn thao tác được, khi nào các bạn thây tôi không vào nữa là biết rồi đó.

Tôi quên nói thêm về giấc ngủ, tuy bị đau nhưng tôi vẫn ngủ đầy đủ, tôi nghĩ đó là do gan mát, tôi hay nấu nước Artichoke hay trà khổ qua uống, Artichoke thì có thể uống trong ngày , riêng trà khổ qua thì uống trước 3 tiếng vào buổi tối, ví dụ đi ngủ lúc 9 giờ thì uống lúc 6 giờ, vì trà này uống vào lợi tiểu, nếu uống trễ, cả đêm thức dậy đi tiểu thì lại mất ngủ. Ăn thêm khổ qua cũng làm mát cho gan, hạn chế ăn chất béo.

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cám ơn hai bác Sec0 và Hoang Duc2
Giờ tôi lại thích nghe lại bài hát "Que Sera, Sera" (What Ever Will Be, Will Be). Những gì phải đến, sẽ đến.

Và đọc lại bài thơ của Nguyễn Bỉnh Khiêm

Một mai, một cuốc, một cần câu,
Thơ thẩn dầu ai vui thú nào.
Ta dại, ta tìm nơi vắng vẻ,
Người khôn, người đến chốn lao xao.
Thu ăn măng trúc, đông ăn giá,
Xuân tắm hồ sen, hạ tắm ao.
Rượu đến cội cây, ta sẽ uống,
Nhìn xem phú quý tựa chiêm bao.

(Bài thơ Nhàn - Nguyễn Bỉnh Khiêm)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có nghe thêm chuyện này đây bạn @@sec0, có một ông kia đã bị liệt nửa người, chỉ đi dược bằng chân phải, còn chân trái thì đong đưa theo, không ngờ ông bị té và gãy cổ xương đùi bên chân trái, tức là chân đã bị liệt. Bác sĩ mổ để thay thế cổ xương đùi, sau khi ra phòng hồi sức và hết thuốc tê, ông la vang trời vì đau đớn. Người nhà yêu cầu bác sĩ chích thêm thuốc giảm đau nhưng bác sĩ từ chối vì đã chích đủ liều, nếu chích thêm thì ông sẽ bị nghiện. Tôi trước giờ cứ nghĩ đã liệt rồi thì không còn cảm giác, không ngờ lại nghe trường hợp này.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi có nghe thêm chuyện này đây bạn @@sec0, có một ông kia đã bị liệt nửa người, chỉ đi dược bằng chân phải, còn chân trái thì đong đưa theo, không ngờ ông bị té và gãy cổ xương đùi bên chân trái, tức là chân đã bị liệt. Bác sĩ mổ để thay thế cổ xương đùi, sau khi ra phòng hồi sức và hết thuốc tê, ông la vang trời vì đau đớn. Người nhà yêu cầu bác sĩ chích thêm thuốc giảm đau nhưng bác sĩ từ chối vì đã chích đủ liều, nếu chích thêm thì ông sẽ bị nghiện. Tôi trước giờ cứ nghĩ đã liệt rồi thì không còn cảm giác, không ngờ lại nghe trường hợp này.
Liệt chỉ là bị hư cơ và gân còn thần kinh thì chưa hư nên bị đau đó bác , tủy xương vẫn còn thần kinh sống nên khi bị tổn thương sẽ gây đau

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Bên lề covid-19 tôi nói thật luôn nhé: hiện nay đại đa số người dân đều cho rằng covid nhẹ như cảm, 2-3 ngày hết, không nặng, không chết nên không cần đeo khẩu trang, họ thấy người khác đeo khẩu trang họ chửi, họ xéo.
Ý kiến cá nhân của tôi thì covid-19 vẫn còn rất nguy hiểm nên tôi luôn đeo khẩu trang khi tiếp xúc người khác, còn nếu ai thấy tôi đeo khẩu trang mà chửi thì tôi đấm cho phát rụng hàm răng.
Thêm vào đó với sự mở cửa tự do hiện nay thì đậu mùa khỉ hoàn toàn có thể xâm nhập vào VN bất cứ lúc nào, nếu nó phối với covid thì mọi chuyện nó sẽ đi rất xa, với cái tính chủ quan của mọi người hiện nay thì sẽ rất căng đó, không đùa được đâu. Tôi khuyên mọi người nên phòng ngay từ bây giờ nghe tới đậu mùa là thấy ghê rồi, ai yếu đề kháng là nó giật cho chết.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lúc này tôi thấy bên VN lơ là Covid khá nhiều, điển hình nhất là khi xem các video về ẩm thực, chỉ có một số ít người bán hàng đeo khẩu trang, còn lại là cứ vô tư, vừa bán vừa nói, họ đâu biết rằng các giọt bắn bay lên thức ăn và người tiêu dùng lãnh đủ. Các bạn xem screen trên phone thì sẽ thấy luôn có những vết bẩn dính trên đó, khi mình nói chuyện, nước bọt bắn ra chính mình cũng không biết, phải lau chùi thường xuyên.

Tôi rất sợ khi nhiễm bệnh nên cố hết sức phòng tránh, nghe nói ai mắc Covid xong đều bị mất trí nhớ, có phải vậy không các bạn? Bình thường trí nhớ của tôi đã kém cỏi, giờ mà để mắc bệnh thì càng khổ thêm.

Bên đây không có chợ chồm hổm, đi chợ toàn trong siêu thị, mỗi lần vào phải dùng chiếc xe đẩy, có vài siêu thị còn để giấy lau sát trùng, còn lại thì không nên tôi luôn thủ sẵn gói giấy trong túi xách, nơi nào không có thì dùng giấy của mình mà lau. Tay người ta ho, quẹt mũi rồi nắm vào chiếc xe, mình là người dùng sau lãnh đủ. Về tới nhà là lo rửa tay ngay.

Thêm chuyện ngoài lề là tôi nghe nói vụ phân loại rác bắt đầu phạt từ tháng 8, tôi hỏi bạn tôi thì bạn nói không nghe thấy gì, chưa thấy phường nhắc nhở gì cả, rác cứ dồn chung một bao, và người thu gom rác cho hết vào xe. Chờ xem tình hình sẽ diễn biến ra sao.....

dammage

Rìu Chiến
Tôi rất sợ khi nhiễm bệnh nên cố hết sức phòng tránh, nghe nói ai mắc Covid xong đều bị mất trí nhớ, có phải vậy không các bạn? Bình thường trí nhớ của tôi đã kém cỏi, giờ mà để mắc bệnh thì càng khổ thêm.
cái này cũng có nghe nói nhưng tui nghĩ nó không đáng ngại bằng các hậu chứng khác như suy tim, suy chức năng hô hấp, nghe mấy người làm bên y tế nói các hậu chứng covid có khi còn nguy hiểm hơn bản thân con covid nữa, bạn tui từ hồi nhiễm xong là hay bị hụt hơi tới mấy tháng tháng sau cũng vẫn còn

mà cái này tui thấy cũng tùy người, có người bị có người không, nhân loại từ bây giờ phải chấp nhận sống chung với corona, ai cũng phải ít nhất 1 lần trong đời nếm trải thương đau (chắc trừ mấy ông sống trong rừng ít giao tiếp), quan trọng là phải giữ tinh thần lạc quan, lỡ xui xui tới lúc bị nhiễm + tâm lí lo sợ vầy dễ bị trầm cảm lắm

guest11

Rìu Chiến Chấm
Chuyện diễu hậu quả nhiễm Covid
Vợ nhờ chồng đi chợ mua thùng mì. Chồng đi chợ về, vợ ngạc nhiên hỏi:
" Em dặn em mua thùng mì sao anh lại mua thùng bia?"
Chồng trả lời:
"Tại anh đã bị nhiễm Covid nên mất trí nhớ."

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Nói về đau nhức thì tôi đây cũng bị, tôi bị Arthritis cho cả hai bàn tay nhưng bàn tay trái bị nặng hơn, bệnh này khó trị, giờ tôi chỉ biết ngâm tay vào rượu gừng, làm từ gừng xay nhuyễn, sau đó chế rượu Vodka 45 độ vào ngâm, để càng lâu càng tốt. Tôi cũng dùng rượu này thoa lên các chổ đau khác như vai và cổ gáy, thấy cũng giảm đau phần nào. Không có lựa chọn nào khác nên đành phải sống chung với lũ thôi, tôi xem việc hoạt động trên máy tính là niềm vui để sống qua ngày tháng, may là bàn tay phải còn nhẹ nên còn thao tác được, khi nào các bạn thây tôi không vào nữa là biết rồi đó.

Tôi quên nói thêm về giấc ngủ, tuy bị đau nhưng tôi vẫn ngủ đầy đủ, tôi nghĩ đó là do gan mát, tôi hay nấu nước Artichoke hay trà khổ qua uống, Artichoke thì có thể uống trong ngày , riêng trà khổ qua thì uống trước 3 tiếng vào buổi tối, ví dụ đi ngủ lúc 9 giờ thì uống lúc 6 giờ, vì trà này uống vào lợi tiểu, nếu uống trễ, cả đêm thức dậy đi tiểu thì lại mất ngủ. Ăn thêm khổ qua cũng làm mát cho gan, hạn chế ăn chất béo.
Nếu Bác còn người thân ở Việt Nam, Bác nhờ họ mua cho thuốc xoa bóp ngoài da của Chùa Đại Tòng Lâm(ở Phú Mỹ, Bà Rịa - Vũng tàu ấy).
Mẹ cháu năm nay 80 tròn. Đau nhức tay chân, dùng thuốc này xoa bóp rất hiệu quả.
Cả cháu làm việc nặng, tay chân đau thì dùng nó cũng được. Khoảng 10 hay 20 nghìn 1 chai.
Bác @@sec0 ơi. Nếu mà Bác có dịp đi vũng tàu thì ghé chùa mua vài chai mà dùng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu Bác còn người thân ở Việt Nam, Bác nhờ họ mua cho thuốc xoa bóp ngoài da của Chùa Đại Tòng Lâm(ở Phú Mỹ, Bà Rịa - Vũng tàu ấy).
Mẹ cháu năm nay 80 tròn. Đau nhức tay chân, dùng thuốc này xoa bóp rất hiệu quả.
Cả cháu làm việc nặng, tay chân đau thì dùng nó cũng được. Khoảng 10 hay 20 nghìn 1 chai.
Cảm ơn bạn nhiều lắm , nhưng hiện tại tôi đang dùng 1 loại kem (gel) 150gr có hiệu là KLOSTERFRAU được bán tại nước Đức với giá chưa tới 3 đồng Châu Âu
4 năm trước tôi bị đau cái vai cả năm trời dùng đủ thứ vẫn ko hết rất là cơ cực , cái tay ko chạm được đến phái sau thắt lưng , sau khi dùng gel này vài hôm thì nó hết lúc nào ko hay
Và hiện nay vẫn dùng nó mỗi khi bị đau hay nhức lưng, tay , chân đều rất hiệu quả

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn cháu, thuốc đó ở tận Vũng Tàu thì hơi khó mua, bên này bác dùng tạm rượu gừng cũng khá hiệu quả, phải làm siêng mà thoa mỗi ngày, bác cũng hơi lười thấy bớt nhức lại không thoa, chừng thấy đau lại thì lại nhớ tới nó. Bên VN coi vậy mà sướng vì như bác @@sec0 nói thuốc thoa của Đức, bên này không thấy bán loại đó. Bên VN có thuốc của Châu Âu nhiều hơn.