Hỏi/ Thắc mắc - Báo nhiệt độ của máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Báo nhiệt độ của máy tính

KinhKha1987

Búa Đá
Các Bro giải thích giúp mình mấy cái nhiệt độ báo như trong hình là sao vậy ạ? Nó báo những trên 100 độ. Cả 2 phần mềm :(
Thank mấy Bro.

Sửa lần cuối:

gonzo1982

Búa Gỗ
Hình như là nhiệt đồ từ shipset, mà nhiệt độ từ chipset lúc nào cũng cao ngất ngưỡng hết đó bạn !
Tuy là cao vậy nhưng ko sao hết, chỉ sợ nhiệt độ CPU, card màn hình,.... thôi
Hiện tại em đang dùng máy Macbook pro đời 2011, do đời cũ nên là máy chạy cũ chậm và yếu.

Nhiều khi chạy những chương trình nặng hoặc nhiều, thì CPU máy em ~ 92oC (theo phần mềm). Nếu chạy lâu nó có ảnh hưởng gì không? Hoặc bác có tips nào để chạy mượt hơn không?

Hamano Kaito

Moderator
@gonzo1982 | Bạn có vệ sinh máy chưa !? Nếu chưa thì làm ngay và luôn.
Còn nếu làm rồi mà vẫn vậy thì máy quá yếu để chạy các tác vụ phần mềm mới. Nên gây ra load cao, mà load cao thì ngốn nhiều điện <=> sinh ra tỏa nhiều nhiệt hơn
Nếu chạy load cao như vậy lâu dài sẽ gây die cpu. Mẹo thì mình ko có rồi, vì máy bạn yếu mà
Muốn mượt thì phải lên đời mới hơn thôi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Hiện tại em đang dùng máy Macbook pro đời 2011, do đời cũ nên là máy chạy cũ chậm và yếu.

Nhiều khi chạy những chương trình nặng hoặc nhiều, thì CPU máy em ~ 92oC (theo phần mềm). Nếu chạy lâu nó có ảnh hưởng gì không? Hoặc bác có tips nào để chạy mượt hơn không?
máy đời cũ bạn nên mang thợ để họ vệ sinh lại máy để máy mát mẻ hơn .
Vấn đề nữa đời 2011 khá là sâu rồi , hầu hết các ứng dụng và web giờ đây cũng khá là nặng , ko hề nhẹ , mình ko biết bạn có hay cập nhật Macos ko

gonzo1982

Búa Gỗ
@gonzo1982 | Bạn có vệ sinh máy chưa !? Nếu chưa thì làm ngay và luôn.
Còn nếu làm rồi mà vẫn vậy thì máy quá yếu để chạy các tác vụ phần mềm mới. Nên gây ra load cao, mà load cao thì ngốn nhiều điện <=> sinh ra tỏa nhiều nhiệt hơn
Nếu chạy load cao như vậy lâu dài sẽ gây die cpu. Mẹo thì mình ko có rồi, vì máy bạn yếu mà
Muốn mượt thì phải lên đời mới hơn thôi
cảm ơn bạn, cũng lâu rồi, chưa vệ sinh máy.. Chắc mai kia hết bão thì mang đi luôn

máy đời cũ bạn nên mang thợ để họ vệ sinh lại máy để máy mát mẻ hơn .
Vấn đề nữa đời 2011 khá là sâu rồi , hầu hết các ứng dụng và web giờ đây cũng khá là nặng , ko hề nhẹ , mình ko biết bạn có hay cập nhật Macos ko

Đúng rồi, giờ các app đã nặng, ngốn RAM hơn. Mình vẫn cập nhật MacOS đều.
Mình đang tính nâng RAM lên 16gb và SSD 256GB ,không có cải thiện hơn gì k?
Chứ mua đời cao hơn thì cũng hơi khó. :'(

KinhKha1987

Búa Đá
Hình như là nhiệt đồ từ shipset, mà nhiệt độ từ chipset lúc nào cũng cao ngất ngưỡng hết đó bạn !
Tuy là cao vậy nhưng ko sao hết, chỉ sợ nhiệt độ CPU, card màn hình,.... thôi
Như vậy mấy chỉ số trên là bình thường hả Mod ơi? Nhà mình có sử dụng thêm 1 máy sử dụng chip AMD A10 -5800k mà cũng không có chỉ số nào lên đến 100 độ như này @.@ nên có chút lo lắng
Thanks MOD đã chia sẻ nhé.

Hamano Kaito

Moderator
Như vậy mấy chỉ số trên là bình thường hả Mod ơi? Nhà mình có sử dụng thêm 1 máy sử dụng chip AMD A10 -5800k mà cũng không có chỉ số nào lên đến 100 độ như này @.@ nên có chút lo lắng
Thanks MOD đã chia sẻ nhé.

Chipset của dòng main AMD sẽ khác với Chipset của dòng Main Intel. (intel ở đây là CPU đấy nha)
Mình cũng từng xài qua dòng main Chipset cho Intel thì nhiệt độ y chang như bạn vậy. Nhưng với AMD thì lại ít hơn dưới 100 độ C

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cảm ơn bạn, cũng lâu rồi, chưa vệ sinh máy.. Chắc mai kia hết bão thì mang đi luôn
Đúng rồi, giờ các app đã nặng, ngốn RAM hơn. Mình vẫn cập nhật MacOS đều.
Mình đang tính nâng RAM lên 16gb và SSD 256GB ,không có cải thiện hơn gì k?
Chứ mua đời cao hơn thì cũng hơi khó. :'(
Máy bạn thuộc thế hệ cũ , chắc CPU đầu 2xxx đúng ko ? nâng hđh càng cao càng nặng , nếu máy bạn RAM từ 6-8GB thì ko cần nâng làm gì 4GB thì hẵng nâng , nếu đang dùng HDD thì có thể thay sang SSD , còn đang SSD thì ko cần thiết . Vấn đề của bạn ở đây chủ yếu là CPU yếu mà bắt nó hoạt động cao dẫn tới sinh nhiều nhiệt

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi

Em nó già rồi. Đôi lúc huyết áp cao cũng là bình thường. Bạn ko nên cho em nó gánh nhiều ứng dụng một lúc. Mình nghĩ nên mang em nó đi khám. Không cải thiện thì mua cái mới, giữ lại làm kỷ niệm một thời gắn bó.

gonzo1982

Búa Gỗ
Máy bạn thuộc thế hệ cũ , chắc CPU đầu 2xxx đúng ko ? nâng hđh càng cao càng nặng , nếu máy bạn RAM từ 6-8GB thì ko cần nâng làm gì 4GB thì hẵng nâng , nếu đang dùng HDD thì có thể thay sang SSD , còn đang SSD thì ko cần thiết . Vấn đề của bạn ở đây chủ yếu là CPU yếu mà bắt nó hoạt động cao dẫn tới sinh nhiều nhiệt
Mình đang chạy 8GB mà cảm thấy không đủ, check qua ứng dụng lúc nào cũng free khoảng 21.1MB (không biết có báo ảo không)?

Em nó già rồi. Đôi lúc huyết áp cao cũng là bình thường. Bạn ko nên cho em nó gánh nhiều ứng dụng một lúc. Mình nghĩ nên mang em nó đi khám. Không cải thiện thì mua cái mới, giữ lại làm kỷ niệm một thời gắn bó.
đôi khi e chạy mỗi Chrome và xem phim thôi cũng huyết áp tăng ầm ầm.

Cảm ơn 2 bác đã tư vấn :D