Nhờ tư vấn - Hỏi đáp về địa chỉ học ngắn hạn lập trình cho người đi làm và tư vấn về laptop phục vụ quá trình học tập. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Hỏi đáp về địa chỉ học ngắn hạn lập trình cho người đi làm và tư vấn về laptop phục vụ quá trình học tập.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Mình đang có dự định chuyển hướng công việc qua mảng lập trình, cụ thể là muốn học khóa ngắn hạn về lập trình web và game. Là tay mơ nên muốn xin ý kiến các bạn đi trước về một số vấn đề sau, mong được sự chỉ bảo tận tình từ các bạn:

1. Ngôn ngữ lập trình mình cần định hướng theo học cho 02 mảng trên là gì?

2. Đơn vị và địa chỉ nào uy tín và thuận tiện cho quá trình học tập (mình ở miền Bắc), giá cả cho các khóa học và thời gian là bao lâu, học online hay học trực tiếp?

3. Laptop nào ổn áp nhất cho quá trình học tập, mình không có nhu cầu về chơi game, muốn chọn một máy ổn áp dùng được lâu dài (mình đang phân vân trong việc lựa chọn macbook)?

4. Hành trang mình cần trang bị trước khi tham gia vào các khóa học là gì?

Mình không có hiểu biết sâu trong lĩnh vực này nên mong nhận được sự đóng góp chân thành. Mình xin cảm ơn trước ạ.

taonhavan88

Gà con
Tùy theo nhu cầu mà chọn ide đề học :
1>Lập trình android : yêu cầu java hiện nay youtube có khá nhiều hướng dẫn có thể tự học android studio
2> Ios ; mac : xcode ...nên mua khóa học tiếng anh tại udemy ...hiện nay khá nhiều trang bán khóa học trang này cụ thể chỉ 50k tiết kiệm chi phí như trang bootcamp ...youtube có vài bài khá cũ khoảng 2 -3 năm tuy nhiên có thể học cơ bản tiếng việc
3> Game : có khá nhiều IDE Bạn có thể chọn UNITY ...youtube có khá nhiều bài học ...Bạn cũng có thể mua khóa học trên Udemy
Học cái gì cũng cần kiên trì kinh nghiệm riêng học xong có thể săn mã nguồn github hoạc mua code về build lại ngon bổ không mất thêm thời gian

Về laptop cứ gaming mà xài vừa có thể làm đồ họa vừa có thể build code
Hai mẫu ấn tượng xêm xêm tầm giá là asus tuf gaming 15 và hp Vitus

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
1.- Trước hết bạn học các ngôn ngữ lập trình web miễn phí, mã nguồn mở.
2.- Trước hết bạn nên nghiên cứu lộ trình học và có thể tự học nếu bạn đam mê. Bạn nên học các lớp ngắn hạn ở trường đại học, các trung tâm ngoài trường đại học chất lượng không đảm bảo. Hoặc trực tiếp hay trực tuyến tuỳ theo thời gian của bạn. Nếu có thể thì bạn nên học các lớp trực tiếp vào cuối tuần.
3.- Bạn chỉ cần mua một máy tính xách tay khoảng 15 triệu VND là ổn, Core i5, 8 GB RAM, 256 GB SSD. Nếu tài chính dư thì mua thêm một máy để bàn để chạy giả lập. Không nên mua MacBook vì giá cao và khó chạy giả lập Android.
4.- Tiếng Anh là điều kiện tiên quyết để học về công nghệ cũng như những kiến thức cao cấp khác.
Chúc bạn thành công.

taonhavan88

Gà con
Thực ra macbook cũng là 1 lựa chọn ko tồi vừa có thể code android studio vừa có thể lập trình xcode ...
Mình đã từng lập trình android studio trên mac ko có vấn đề gì khi giả lập máy ảo android

tengiketao

Gà con
chỉ có học "ngôn ngữ" nào đó thôi thì không thể nào làm game được
ngôn ngữ lầm trình là thứ tối thiếu cần có, giống như bây giờ ai cũng phải biết chữ vậy đó
nhưng không phải cứ biết chữ, biết cộng trừ nhân chia là đi làm kế toán, làm it được, cần rất nhiên thứ khác

chưa kể là câu hỏi cũng khá vu vơ, game bây giờ có rất nhiều loại
chia theo nền tản thì có game console, game pc, game mobile, web game, hoặc cross-platform
chia theo đồ họa thì có 2d, 3d.....
chia theo tính chất khác thì có
chia theo kết nối thì có online/offline
ngoài ra thì còn có thể loại đối kháng, nhập vai
đám này là chưa kể kịch bản hay tính năng cụ thể đó
mỗi loại đều có những technical khác nhau, và đều phải có một lượng kiến thức nhất định
khóa học ngắn hạn
chưa kể mục tiêu học là để đi làm hay là tự phát triển

ngay cả chọn laptop cũng không nói rõ budget bao nhiêu thì tư vấn gì bây giờ

tiền không giới hạn thì cứ mua cái máy cấu hình thật cao, nhìn hợp mắt là được rồi

tengiketao

Gà con
1.- Trước hết bạn học các ngôn ngữ lập trình web miễn phí, mã nguồn mở.
2.- Trước hết bạn nên nghiên cứu lộ trình học và có thể tự học nếu bạn đam mê. Bạn nên học các lớp ngắn hạn ở trường đại học, các trung tâm ngoài trường đại học chất lượng không đảm bảo. Hoặc trực tiếp hay trực tuyến tuỳ theo thời gian của bạn. Nếu có thể thì bạn nên học các lớp trực tiếp vào cuối tuần.
3.- Bạn chỉ cần mua một máy tính xách tay khoảng 15 triệu VND là ổn, Core i5, 8 GB RAM, 256 GB SSD. Nếu tài chính dư thì mua thêm một máy để bàn để chạy giả lập. Không nên mua MacBook vì giá cao và khó chạy giả lập Android.
4.- Tiếng Anh là điều kiện tiên quyết để học về công nghệ cũng như những kiến thức cao cấp khác.
Chúc bạn thành công.
macbook chạy giả lập android có vấn đề gì mà khó vậy bạn, cho mình tham khảo với