Nhờ tư vấn  Cài Windows 10 lên ổ cứng mới?

MatNickCu
Báo cáo các bác, tình hình ổ cứng của em hiện tại như ảnh. Ngày trước em cài windows lên ổ C (Disk 1), mấy ổ còn lại thì cài Mac với data bên Mac. Giờ em mua 1 cái HDD (Disk 0) nữa để chia ra tách biệt 2 thằng Mac với Win.

Hiện giờ win (ổ C trong hình) vẫn dùng bình thường, em muốn cài win lại vào ổ WIN OS (trong hình) nhưng bị báo lỗi "windows cannot installed to this disk. the selected disk is of the gpt partition style"
trong khi Disk 0 của em là GPT rồi.

Các bác tư vấn giúp em với ạ. E nghĩ là do chỉ đc cài vào ổ boot thôi nhưng giờ ko biết làm thế nào

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trả lời

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
"windows cannot installed to this disk. the selected disk is of the gpt partition style"
trong khi Disk 0 của em là GPT rồi.
Lỗi đó tức là nó không thể cài đặt trên ổ GPT, chứ nó không nói là ổ GPT mới cài đặt được, vì vậy chuyển ổ sang MBR sẽ không báo lỗi.

Nhưng vấn đề ở đây là máy bạn đang boot UEFI sẵn, nên ổ phải là GPT mà bạn đang dùng ổ GPT rồi nên cái lỗi trên là do bạn boot Legacy nên nó phải báo lỗi đó.

=> Cách khắc phục là bạn nên boot vào USB cài đặt theo UEFI là nó sẽ ko báo lỗi nữa.
Thêm: bạn nên xóa ổ cài win đó đi, tức để phân vùng cài win ở dạng Unallocated, cách đơn giản hơn để cài win lên là bạn vào win cũ trên Disk 1, chạy file setup.exe trong thư mục source của win, sau đó tiến hành cài bình thường.

uhmhello1807

Búa Gỗ Đôi
nói chung win 10 uefi, thì bạn dùng rufus tạo boot = usb, xong delete cái ổ đĩa cần cài vào, win 10 tự động format + tạo phân vùng boot efi.

tyca123

Gà con
thường cài 2 win ss rất dễ lỗi mà cài 2 ổ cứng luôn

bạn nên tham khảo vài bài viết về cài win và mác song song

MatNickCu

Gà con
Lỗi đó tức là nó không thể cài đặt trên ổ GPT, chứ nó không nói là ổ GPT mới cài đặt được, vì vậy chuyển ổ sang MBR sẽ không báo lỗi.

Nhưng vấn đề ở đây là máy bạn đang boot UEFI sẵn, nên ổ phải là GPT mà bạn đang dùng ổ GPT rồi nên cái lỗi trên là do bạn boot Legacy nên nó phải báo lỗi đó.

=> Cách khắc phục là bạn nên boot vào USB cài đặt theo UEFI là nó sẽ ko báo lỗi nữa.
Thêm: bạn nên xóa ổ cài win đó đi, tức để phân vùng cài win ở dạng Unallocated, cách đơn giản hơn để cài win lên là bạn vào win cũ trên Disk 1, chạy file setup.exe trong thư mục source của win, sau đó tiến hành cài bình thường.
Cảm ơn bác, bác đúng là cao nhân.
Cái menu boot của em nó hiện tới gần 60 dòng nên em nhìn không kỹ hết. Đúng là lúc boot usb có 2 lựa chọn boot UEFI với Legacy, em chọn vào cái legacy nên không được. Lúc sau boot vào đc rồi thì vẫn không cài đc do 1 lỗi nữa (em ko nhớ), em xóa ổ đi cho về dạng Unallocated xong tạo lại thì ngon luôn.
Giờ thì ok luôn chạy song song mấy hệ điều hành thoải mái.