This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Win 11 ngốn ram kinh khủng.

mieuboy

Búa Đá
Win 11 đúng là khởi động chậm và thua kém 10 nhiều thứ đó bác. Bác về win 10 sẽ thấy nhanh hơn rất nhiều.

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. Download Windows 10 hay 11 từ trang chính thức của Microsoft hoàn toàn có thể lựa chọn:

Muốn download Windows 10 thì chọn nó, khi đó sẽ ra các lựa chọn, có thể dùng Media Creation Tool bình thường:

2. Cài xong có thể mặc định là bản SL (vì hãng nhúng vô BIOS rồi), song có thể dùng key bản Pro để nâng cấp.

haonguyenDREW

Búa Gỗ
Ngáo thật sự luôn các bác. RAM 8GB chạy Win11 hiện đang mở 4 tab Edge thôi ạ. Ko hiểu RAM nó ngốn ở đâu

Hamano Kaito

Moderator

hailuavt86

Gà con
Win 11 đúng củ chuối thật. Hiện giờ mình đã tắt các app, và để mỗi cái vnzoom này, mà ram chiếm tới 42% của 32G Ram. Một số bác nói nó tối ưu ram giống Macos là không đúng, Ram nó chiếm nhiều, nhưng nó ko hề giải phóng hết khi đóng ứng dụng. Nên ví dụ mình Ram 32G, mở máy lên đã hết 10G, đáng ra còn 20G cũng dư xài, nhưng mình cảm thấy, mỗi app nó mở, nó tốn ram kinh khủng, và khi ram tới 70-80% là máy bắt đầu lag, mặc dù CPU và VGA nó chẳng ăn bao nhiêu %. Có lẽ do win 11, nếu dùng tác vụ văn phòng thì cũng chẳng sao, nhưng dùng tác vụ nặng, cảm thấy win 11 ỳ ạch quá. Cảm ơn các bác, có lẽ em sẽ về lại Win 10 vậy.

Attachments

• Screenshot 2024-06-01 050644.png
    133.9 KB · Lượt xem: 21

2012mshs

Rìu Chiến
Bản cài có vấn đề! Nên cài lại và chắc chắn rằng máy không có virus trên các phân vùng khác!

840014

Búa Gỗ
- Mình thì không để win theo hãng, mua về sẽ cài lại và cài những phần mềm cần thiết của Hãng. Như ROG Armory, MSI center, .... tuỳ theo hãng.
- Ram 16gb mình dùng lẫn AI, PS, PR, AE và capcut vẫn vừa đủ ko gây tràn ram. (bạn cũng nên ktra SSD)
- Bản Win hiện tại đang dùng Là win 11 IOT LTSC 24H2 của mấy a Nga.
- Khởi động trong khoảng 10s.

Sửa lần cuối:

ThaiDoViet

Búa Đá Đôi
Cho em xin bản win 11 bác đưng dùng với ạ

hailuavt86

Gà con
bản này có copilot ko bác. Mình vẫn cần dùng nó trong 1 số trường hợp.

cuong199128

Búa Gỗ
ngon hơn ở chỗ nào bạn có thể đưa ra vài chỗ win 11 hơn win 10 không?
Đẹp hơn là hơn rồi đó bác, mình cũng win cài sẵn theo máy đây, về chỉ reset lại windows xong gỡ vài phần mềm không dùng đến. Dùng cũng ổn mà. Chỉ có explorer nó chậm hơn windows 10 nhưng nó lại có chức năng multitab

haonguyenDREW

Búa Gỗ
e mua mãy là win10 của hãng có license rồi nâng cấp lên win11 thì có cài lại win11 gốc Mircosoft có mất bản quyền không bác

haonguyenDREW

Búa Gỗ
ko mất key nhé, vì key xịn hãng nó linked vô phần cứng máy rồi
có cách nào kiểm tra xem key đã link vô máy chưa ạ, e mua xách tay ko qua đại lý nên win này người mua tự cài cho em. Mới đầu họ báo ko có bản quyền win nhưng e yêu cầu nên họ tự làm chứ ko phải hãng set cho máy em