This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Nhờ các bác hướng dẫn rebuild file .wim của windows 11

tuyetkiem

Gà con
Em chào các bác ạ
Em có 1 vấn đề khi rebuild file install.wim dành cho windows 11
Bản win mà em sử dụng là Windows 11 iot ltsc 2024
Tình hình là em thực hiện trên máy vật lý (chưa thử làm lại trên máy ảo VM)
Sau khi cài 1 bản win sạch, với đầy đủ tuỳ biến, phần mềm,... em thực hiện sysprep với các tuỳ chọn oobe, generalize, shutdown, file trả lời Unattended.xml đơn giản (chọn vùng vietnam, GMT+7, add acc Admin,..
Sau đó em dùng usb cài đặt windows 11, khởi động lại máy ở chế độ repair windows (để vào môi trường dòng lệnh) và thực hiện các lệnh dism cơ bản nhằm tạo file install.wim
Em cũng chỉ dùng 2 lệnh:
DISM /image:C:\ /optimize-image /boot

Dism /Capture-Image /ImageFile:"E:\install.wim" /CaptureDir:C:\ /Name:Windows

Sau khi quá trình hoàn tất, em rút Usb và khởi động lại máy. Đợi quá trình sysprep xong, máy vào lại windows bt. Ở trong ổ E em tìm thấy file install.wim mà em cần. Em dùng ultraIso sửa file iso gốc của windows 11 ban đầu. Thay thế file install.wim cũ (3.7GB) bằng file install.wim vừa tạo (11GB). Giờ em đã có bộ cài iso mới của windows 11 (hơn 11GB).
Vấn đề là bộ cài này bị lỗi trên cả 2 cách boot mbr hay uefi. Nó lỗi khi install đc 5%
Tuy vậy nếu em thử thay file install.wim ở trên vào bộ cài win 10 thì quá trình cài đặt suôn sẻ và em vẫn có windows 11 theo ý muốn
Nhưng giao diện cài đặt là hoàn toàn của windows 10.
Xin các cao nhân chỉ điểm. Em chỉ muốn thực hiện hoàn toàn trên bộ cài windows 11 chứ ko muốn mượn bộ setup và boot của bộ cài win 10 chút nào
Cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác và gđ dồi dào sức khoẻ
Em xin lỗi vì ko có ảnh và link minh hoạ

tuanhvn

Búa Đá Đôi
Em chỉ muốn triển khai hàng loạt nó đến số lượng máy na ná cấu hình với tốc độ nhanh, không cần update, các soft cài sẵn,...
Tạo ghost đa cấu hình. Việc dùng ghost để bung lại win thì đã có từ rất lâu, bạn sử dụng sẽ có nhiều hướng dẫn cho bạn thực hiện hơn.