This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Khóa không cho đổi IP trên Windows 10

RealGamer

Gà con
Nên vậy mình mới hỏi có cách nào can thiệp vào Windows để người dùng không thể tự ý thay đổi IP được. Vì mình không có quyền trên con Router quản lý DHCP, nếu có mình đã gán IP theo MAC không cho người ta thay đổi rồi. Cám ơn bạn đã cho thêm ý kiến.

hiennx2k4

Búa Đá
Vậy bạn có thể làm theo cách thông thường là đặt IP tĩnh cho từng máy con theo các bước sau:
1.- Bạn đăng nhập vào từng máy con bằng quyền quản trị (Administrator).
2.- Vào Control Panel\Network and Internet\Network Connections chọn Change adapter settings.
3.- Nhấp chuột phải vào biểu tượng mạng nội bộ Ethernet hoặc / và WIFI chọn Properties.
4.- Xuất hiện hộp Properties thì chọn Internet Protocol version 4 (TCP/IP v4) sau đó bấm tiếp vào nút Properties.
5.- Chọn như hình và nhập thông tin IP tĩnh là được nhé rồi bấm OK. Lưu ý nhập subnet mask phải đúng với lớp mạng của công ty và Default Gateway chính là địa chỉ IP của Router hoặc DHCP server. (Kiểm tra bằng lệnh ipconfig /all)
Sau khi hoàn tất thì khởi động lại máy và kiểm tra lại.
Lưu ý là chỉ có quản trị viên máy con mới có quyền thay đổi thông tin này.

Attachments

6.3 KB · Lượt xem: 2

vanhieu63b7

Búa Gỗ
Tr ơi.. công ty kiểu gì mà IT bị hạn chế quyền nhiều như vậy hả bạn.. nếu có thời gian, bạn có thể review sơ sơ công ty (ko cần chỉ tên), để sau này ae IT đi ứng tuyển né công ty kiểu này..

RealGamer

Gà con
Cám ơn bạn. Cái này là đang đưa tài khoản xuống User chứ không phải quyền Admin nữa. Cách này như mình đã nói trên là cách cuối cùng để làm nếu không còn cách nào can thiệp vào Windows.

RealGamer

Gà con
Mình thấy cũng đúng thôi. Một số công ty lớn các quyền quản lý thuộc bên công ty mẹ công ty bên VN chỉ là công ty con nên họ không dám phân bổ cho IT vì lỡ IT vô tình vào cấu hình sai thì cả hệ thống cũng không thể hoạt động lúc đó còn phiền phức hơn. Và mình thấy đa phần ít ai được quản lý toàn bộ hệ thống của công ty. Sếp của mình là người Đài Loạn còn không được phẩn bổ hết quyền cũng chỉ quản lý một mảng nào đó nhất định, vì mình thấy mỗi người đều có điểm mạnh điểm yếu nên quản lý phần mình làm tốt là ổn. Đây là ý kiến cá nhân của mình anh em có gạch đá gì thì mình xin nhận.