Nhờ tư vấn - Tư vấn mở rộng mạng wifi chỗ làm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tư vấn mở rộng mạng wifi chỗ làm

halozer

Gà con
Chào anh em Vozer
Mình có vấn đề này nhờ anh em hỗ trợ giúp
Mạng bên mình làm là mạng bệnh viện, các máy tính đều cắm mạng dây, mỗi máy tính đều được IT cấu hình mạng mới xài được. Nếu tự nhiên cắm laptop/máy bàn khác là không xài được, mạng chập chờn. Phòng IT bệnh viện không cho lắp wifi.
Có mấy lần các khoa khác rút dây mạng LAN gắn vào cục phát wifi thì 30 phút sau IT nó tên tới tận nơi tịch thu cục phát wifi và báo cho GD nên ai cũng ngán. Nhưng ai cũng muốn có wifi xài :)
Mình nghe 1 số bác nói là IT phải đọc địa chỉ MAC mới cho kết nối nhưng không rành vụ này lắm
Đợt đó có mua usb wifi vào rồi cắm thì xài ngon lành tới h. Mỗi tội usb wifi công suất phát không mạnh, nên phạm vi phát gần.
Mình muốn xin ý kiến của bác về 2 giải pháp mở rộng mạng wifi
1. Mua 1 cục kích sóng wifi. Nếu mua thì IT có phát hiện ra và tịch thu không ? Cơ chế IT phát hiện ra máy lạ gắn vào mạng LAN lần trc bác nói là do địa chị MAC lạ. Vậy nếu điện thoạt kết nối qua cục wifi repeater rồi kết nối vào usb wifi thì có thay đổi gì ở địa chỉ MAC không ?
2. Mua 1 sợi cáp usb to RJ45 (usb network). Cắm đầu rj45 vào dây mạng lan rồi kết nối vào cục phát wifi . Phương án này IT có phát hiện ra không ?

Do kiến thức tin học mình hạn chế nên câu từ có thể lủng củng. Cảm ơn anh em đã đọc và hỗ trợ !
P/S: Mạng 4G vịt teo và vina chỗ mình quá dở. ĐK gói dung lượng tốc độ cao mà ko xài được, toàn hiện chữ E chỗ cột sóng nên rất nản :(

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
nếu máy tính là điểm phát thì trên hệ thống mạng ko phát hiện dc , nhưng IT chỉ cần dùng mỗi cái đt cá nhân là có thể tìm ra khu vực phát wifi và tịch thu nhé .
Bạn phải hỏi tại sao họ ko cho phát wifi , tôi thấy phần lớn là tránh nguy cơ người ngoài truy cập vào hệ thống mạng nội bộ , nguy cơ bị hack rất cao , việc truy cứu rất khó vậy nên chỉ cho phép máy nội bộ , ông nào gây thiệt hại thì tóm và truy cứu ng đó dễ hơn . Tốt nhất bạn đăng ký 4G mà dùng

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Nói chung là bệnh viện đang sử dụng phần mềm quản lý bệnh viện nên không cho các máy có mạng là để không truy cập vào máy chủ, lây lan virut, còn cho dù bạn có lắp cục wifi thì cũng dễ bị phát hiện thôi. Mà dạo này ở Vịt Ngan mạng 4G và 5G lan rộng rồi, có sim thì mua cái tầm 100 GB mỗi tháng, phát wifi trên điện thoại là cả làng dùng.

halozer

Gà con
Cảm ơn 2 bác. Khoa mình ai cũng đk 4G 5G nhưng khổ quá là sóng mạng lúc nào cũng hiện chữ E, không vào mạng bằng điện thoại được. Đợt mình có mua cục phát wifi bằng sim 4G vô rồi cũng phải mang về vì mạng chập chờn quá

halozer

Gà con
nếu máy tính là điểm phát thì trên hệ thống mạng ko phát hiện dc , nhưng IT chỉ cần dùng mỗi cái đt cá nhân là có thể tìm ra khu vực phát wifi và tịch thu nhé .
Bạn phải hỏi tại sao họ ko cho phát wifi , tôi thấy phần lớn là tránh nguy cơ người ngoài truy cập vào hệ thống mạng nội bộ , nguy cơ bị hack rất cao , việc truy cứu rất khó vậy nên chỉ cho phép máy nội bộ , ông nào gây thiệt hại thì tóm và truy cứu ng đó dễ hơn . Tốt nhất bạn đăng ký 4G mà dùng
IT phát hiện như thế nào bác.
Bên mình IT và khoa mình khác tòa nhà. Vậy có dùng điện thoại từ xa phát hiện được không ?

librec

Rìu Sắt
Tôi là IT của bệnh viện đây, tôi sẽ báo với giám đốc bệnh viện, bạn viết lên đây để lách và có wifi.

librec

Rìu Sắt
IT phát hiện như thế nào bác.
Bên mình IT và khoa mình khác tòa nhà. Vậy có dùng điện thoại từ xa phát hiện được không ?
Cầm máy điện thoại đến các khoa, xem có wifi lạ sóng mạnh thì chắc ở đây có wifi mới lắp, hoặc cho nội dán trà trộn vào khoa hỏi ở đây có wifi không?

halozer

Gà con
Cầm máy điện thoại đến các khoa, xem có wifi lạ sóng mạnh thì chắc ở đây có wifi mới lắp, hoặc cho nội dán trà trộn vào khoa hỏi ở đây có wifi không?
Chắc nó ko rảnh vậy đâu.
Trước đây mình thấy các khoa khác rút dây lan từ máy tính ra cắm vào cục phát wifi thì IT phát hiện đc ngay. Không hiểu lí do gì

librec

Rìu Sắt
Chắc nó ko rảnh vậy đâu.
Trước đây mình thấy các khoa khác rút dây lan từ máy tính ra cắm vào cục phát wifi thì IT phát hiện đc ngay. Không hiểu lí do gì
Một hệ thống đã cấu hình và đặt các địa chỉ thông mạng lan, bạn rút ra thì kiểu gì IT chả biết, mất ở khu nào thì họ đến kiểm tra thôi, dừ phần mềm đầy, đời nào qua mắt được IT, họ lão làng trong công nghệ rồi.

gift4you

Rìu Bạc
Chắc nó ko rảnh vậy đâu.
Đơn giản mà bạn. IT nghĩa là giám sát hệ thống từ xa, có vấn đề là nhận được thông báo qua điện thoại, email... Không bận mấy đâu {boss}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Hệ thống lớn đều có phần cứng và phần mềm giám sát , chỉ cần it ngó qua là thấy .
Đt cũng có phần mềm đo cường độ tín hiệu wifi , chỉ cần đi bộ qua hành lang cũng thể tóm dc thiết bị phát ở phòng nào 😄
Thôi cố gắng trong giờ làm việc đừng làm việc khác , đến giờ nghỉ các bạn tha hồ ra ngoài mà xài mạng .

luvis

Rìu Vàng Đôi
1 là IT sẽ chặn all connect mạng trừ list Mac address đc IT thêm vào. Còn nếu IT bên bạn làm gắt thì thử mua mấy cái cục phát wifi dạng modul nhỏ như usb về cắm vào phát, thường họ ở phòng máy sẽ k check đc, nhưng có thể dùng đt để dò, Nhưng có 1 số loại có dạng hiden mạng, tức là bạn bt ko dò đc thấy hiện tên mạng wifi ở trên, mà họ khi bắt wifi sẽ chọn Thêm mạng 1 cách thủ công, rồi gõ đúng cả tên mạng + password vào, khi nào vào khu vực đó sẽ connect đc wifi

leantse

Rìu Sắt
1. Các modem wifi đa số điều có clone MAC => Hãy Clone Mac của card Lan máy bạn đang sử dụng.
2. Chỉnh chế độ Wan trong modem sang DHCP ( Wan kết nối dạng DHCP chứ không phải PPOE)
3. Chỉnh Wifi dạng hidden ( Sợ hơn nữa bật Whitelist Wifi chấp dò wifi luôn cũng chả kết nối được vì không có trong list)
4. Cắm dây Lan vào cổng Wan của modem và quẩy.

PS: Làm xong kiếm chổ dấu cục modem trong tủ bàn là ok.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Hide ssid cũng là 1 cách ko bị dò qua đt , nhưng phải giấu cục wifi cho kỹ 😄