Tắt công nghệ siêu phân luồng và máy bạn sẽ nhanh hơn, mát hơn. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tắt công nghệ siêu phân luồng và máy bạn sẽ nhanh hơn, mát hơn.

hailuavt86

Gà con
Sau những trải nghiệm với các phần mềm 3D khác nhau, tôi nghĩ rằng, công nghệ Siêu Phân Luồng là một nỗi ám ảnh. Máy tính của tôi có cấu hình tương đối mạnh, Core i9, RTX A5000 với 16G Vram, 32DDRam, Ổ cứng M2 Gen 4.

Nhưng khi tôi mở Lumion và chạy thử một dự án mẫu lớn, có nhiều hiệu ứng, có sẵn trong chương trình, khi mở chế độ render, xem các mẫu có sẵn, màn hình của tôi đã bị rung rất mạnh, buộc tôi phải tắt hiệu ứng đi.
Tôi có tìm hiểu một số trang web, cũng có người bị như tôi nhưng không có câu trả lời.

Sau đó, tôi dùng 3DS Max, thật khủng khiếp, tôi đã nghĩ rằng tại sao một chiếc máy tính đắt tiền lại tệ như vậy. Sử dụng không có vấn đề cho tới khi tôi mở bảng vật liệu, đèn, camera, mọi thứ delay, ban đầu chỉ 1-2 giây, nhưng sau đó, thật tồi tệ, delay cả 10 giây cho mỗi lần click. CPU nóng lên, quạt quay mạnh thêm.

Tôi có tìm hiểu về siêu phân luồng, có vẻ như nó chỉ là 1 chiêu trò Marketing, vì thực chất chẳng có Core thật sự nào, mà là những thuật toán để hướng dẫn cách thức CPU xử lý vấn đề.

Điều này hoàn toàn có lợi nếu đó là 1 ứng dụng được tối ưu hóa cho việc đó, nhưng bạn thử nghĩ xem, có bao nhiêu phần mềm được lập trình để thích ứng với việc đó. Việc họ lập trình ra phần mềm của họ còn chưa hết lỗi, thì làm sao có thời gian để tối ưu hay tương thích với các thuật toán trong CPU, hoặc họ có làm, nhưng nó vẫn chưa thể phù hợp 100% vào lúc này.

Khi tìm hiểu kỹ về công nghệ này, tôi thấy nó sẽ gây ra những phiền toái cho bạn, vì CPU sẽ cho các Core ảo này tham gia vào quá trình xử lý, nếu vậy, khi gặp những vấn đề lớn, nó sẽ bị ngẽn cổ chai, vì đáng ra tác vụ đó phải do 1 Core thật xử lý. Mà khi Core ảo xử lý, nó chỉ là ảo, nó ko có thật, nó ko thể bằng thật, vì vậy nó suy nghĩ lâu hơn, làm nó nóng lên, làm hệ thống lag.

Vâng, tôi đã tắt nó trong BIOS, máy tính của tôi bây giờ hoạt động rất nhanh, tôi không còn bị delay trong 3dsmax, vray, hay giật khung hình trong lumion.

Thêm nữa, nhiệt độ máy tính của tôi trong lúc làm việc bình thường, giảm được 7 độ C, tôi hoàn toàn bất ngờ.
Tôi nghĩ intel nên bỏ cái này, vì bây giờ, CPU với công nghệ tiên tiến, đã mạnh hơn ngày xưa rất nhiều, chúng ta không cần những nhân ảo nữa. Nếu một người không am hiểu về máy tính, họ gặp tình trạng như tôi, có lẽ họ sẽ đổi qua dùng Macbook, có thể chưa ngay, nhưng sẽ có 1 ý nghĩ thoáng qua.

Cuối cùng, hãy tắt công nghệ này đi nhé, máy bạn sẽ nhanh hơn đáng kể và giảm nhiệt độ cho CPU.

vinh9911176

Búa Đá
tắt cái này chỉ hợp với chip intel thôi, mấy cái này phải nói thêm về độ tiêu thụ điện năng, cpu bình thường intel giới thiệu 125w nhưng khi chạy có siêu phân luồng nó ăn lên 200w là bình thường, đây cũng là lý do hiện tại hao điện và nóng.

hailuavt86

Gà con
tắt cái này chỉ hợp với chip intel thôi, mấy cái này phải nói thêm về độ tiêu thụ điện năng, cpu bình thường intel giới thiệu 125w nhưng khi chạy có siêu phân luồng nó ăn lên 200w là bình thường, đây cũng là lý do hiện tại hao điện và nóng.
Việc tiêu tốn thêm điện làm nóng CPU, nhưng hiệu năng giảm đáng kể do bị ngẽn cổ chai. Mình cũng có tìm hiểu 1 số trang web nước ngoài, có người đã tăng được gấp đôi FPS khi chơi game The Witcher 3, Far Cry 5 với việc tắt siêu phân luồng. Họ đã đăng lên forum và nhận lại những lời chỉ trích từ những người cuồng tín. đại loại như nhiệt độ sẽ tăng này kia. Nhưng mình đã tắt trên máy của mình, thật sự nó đã giảm 7 độ C trong các tác vụ thông thường, dùng các tác vụ nặng cũng nhanh hơn, ko còn bị delay như trước, và tất nhiên ko bị nghẽn, nên nhiệt độ giảm đáng kể khi mình dùng các ứng dụng đồ họa 3d hay render.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Nhưng khi tôi mở Lumion và chạy thử một dự án mẫu lớn, có nhiều hiệu ứng, có sẵn trong chương trình, khi mở chế độ render, xem các mẫu có sẵn, màn hình của tôi đã bị rung rất mạnh, buộc tôi phải tắt hiệu ứng đi.
Tôi có tìm hiểu một số trang web, cũng có người bị như tôi nhưng không có câu trả lời.
Tôi không hiểu sao... màn hình rung?

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Hình như bạn lấy cmt của diễn đàn nước ngoài rồi Việt hóa lại để post bài đúng không, mình thấy bài của bạn hết sức lủng củng. Nếu là bài bạn viết thì bạn cập nhật hình ảnh / cách làm / với chứng minh giảm 7 độ cho anh em tham khảo với {bye}, cái này với mình là mới, mình cũng muốn được tham khảo với học hỏi thêm.

Sửa lần cuối:

vinh9911176

Búa Đá
Việc tiêu tốn thêm điện làm nóng CPU, nhưng hiệu năng giảm đáng kể do bị ngẽn cổ chai. Mình cũng có tìm hiểu 1 số trang web nước ngoài, có người đã tăng được gấp đôi FPS khi chơi game The Witcher 3, Far Cry 5 với việc tắt siêu phân luồng. Họ đã đăng lên forum và nhận lại những lời chỉ trích từ những người cuồng tín. đại loại như nhiệt độ sẽ tăng này kia. Nhưng mình đã tắt trên máy của mình, thật sự nó đã giảm 7 độ C trong các tác vụ thông thường, dùng các tác vụ nặng cũng nhanh hơn, ko còn bị delay như trước, và tất nhiên ko bị nghẽn, nên nhiệt độ giảm đáng kể khi mình dùng các ứng dụng đồ họa 3d hay render.
rõ là vậy, bon intel mấy năm nay đuối cho so với amd rồi, intel trên laptop còn ghê nữa, uống điện như nước

pionm

Gà con
thử nghiêm trên vài phần mềm và trên 1 máy cụ thể mà kết luận cho cả công nghệ của ng ta. AMD cũng mua bản quyền HT của Intel đó, còn sao chip AMD mát hơn thì là lý do khác. HT ra đời lâu rồi, phần mềm ng ta tối ưu rồi chứ có phải mới đâu.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Hình như bạn lấy cmt của diễn đàn nước ngoài rồi Việt hóa lại để post bài đúng không, mình thấy bài của bạn hết sức lủng củng. Nếu là bài bạn viết thì bạn cập nhật hình ảnh / cách làm / với chứng minh giảm 7 độ cho anh em tham khảo với {bye}, cái này với mình là mới, mình cũng muốn được tham khảo với học hỏi thêm.
bạn này google dịch đọc văn lủng củng quá mà cách làm cũng không đề cập tới.

qminh19

Búa Gỗ Đôi
không biết chip cùi i5-5200U 2 nhân 4 luồng của em có nên tắt không mấy bác, chứ chạy win 10 hay bị 100% disk lắm, mặc dù 12gb ram, ssd samsung 870 evo 500gb