Nhờ tư vấn - help màn hình hiện signal unsupported khi vào boot usb | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn help màn hình hiện signal unsupported khi vào boot usb

namtran31789

Gà con
mấy hôm trước máy e vẫn bt. bật nguồn thì hiên logo xong hiện dòng hướng dẫn bấm phím để vào bios xong vào win bt.
nhưng không biết e vọc vạch chỗ nào mà giờ đoạn hiện logo thì màn hình ko hiển thị được mà chỉ hiện signal unsupported đợi khoảng 5 giây thì vào win bình thường.

vấn đề này cũng chả ảnh hưởng gì cho đến khi e muốn cài lại win. cái đoạn logo ko hiển thị ra màn hình được. e tìm cách bấm vào bios thì nó hiển thị được nhưng chọn boot từ usb thì lại hiện signal unsupported và cứ hiện thế mãi. đây chắc là nó đang vào boot mà ko hiển thị được ra màn hình nên ko làm ăn gì dc. phải bấm tắt nguồn để nó boot lại vào win mới hiển thị.
bác nào biết cách khắc phục ko ạ. e ko dùng màn bt mà dùng máy chiếu chủ yếu để giải trí nên mua mối PC với máy chiếu. trước kia nó vẫn hiển thị bt chỉ mấy hôm nay là ko hiển thị dc logo lúc bật máy nên chắc ko phải do ko tương thích.
main JGINYUE b650i night devil
chip amd 8600g e xài card on của con chip này luôn ko dùng card rời vì e xài mini itx ko lắp dc card rời
bác nào có kinh nghiệm biết e nghịch vào chỗ nào nên bị vậy ko ạ? mấy hôm trc ngoài cài mấy app linh tinh thì chỉ nghịch mục AMD softwave thôi ko biết do cái này ko. e vào AMD softwave chỉnh mặc định mà ko dc

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Bạn nên có hình ảnh gì cho sinh động tí anh em còn biết đường chứ bạn viết cả đoạn văn vậy khó hình dung lắm.

malemkhoang

Rìu Chiến
@namtran31789
@rkdcs93
Trêu bạn này chút cho vui thôi mà.
Tôi đoán bạn chỉnh BIOS, nó chuyển qua chế độ khởi động đồ hoạ nên máy chiếu không chấp nhận được độ phân giải mà nó cung cấp, nên báo lỗi. Một sự thiết lập lại BIOS sẽ khắc phục được tình trạng này.​

namtran31789

Gà con
Bạn nên có hình ảnh gì cho sinh động tí anh em còn biết đường chứ bạn viết cả đoạn văn vậy khó hình dung lắm.
Ko có hình ảnh gì bác. Vào win vẫn bt. Chỉ là lúc khởi động ko có hình ảnh và lúc chọn boot usb ko có hình ảnh thôi ạ. Khởi động vào win thì lại dùng bt. E ko có vọc bios gì chỉ hoạt động trong win thôi bác

namtran31789

Gà con
@namtran31789
@rkdcs93
Trêu bạn này chút cho vui thôi mà.
Tôi đoán bạn chỉnh BIOS, nó chuyển qua chế độ khởi động đồ hoạ nên máy chiếu không chấp nhận được độ phân giải mà nó cung cấp, nên báo lỗi. Một sự thiết lập lại BIOS sẽ khắc phục được tình trạng này.​
Làm cách nào reset bios bác. E chưa động gì vào bios chỉ hoạt động trong win thôi

malemkhoang

Rìu Chiến
@namtran31789
Theo tiêu đề bài viết của bạn và những gì bạn mô tả. Tôi cho rằng bạn không nhất thiết đặt lại BIOS. Tuy nhiên, việc thiết đặt lại BIOS, còn gọi là Reset, là việc tháo pin CMOS, dùng Jumper trên main để xoá bộ nhớ thiết đặt của người dùng, đưa BIOS về thiết đặt lúc xuất xưởng. Do bạn chưa thiết đặt BIOS nên giá trị hiện có là phù hợp và không cần thay đổi.
Việc khởi động máy từ USB của bạn có sự khác biệt so với Windows cài đặt chuẩn. Đó là do USB sử dụng một phương án khởi động có màn hình đồ hoạ, thường thấy như của Ventoy, rEFInd... (còn gọi là bên thứ ba) khiến cho máy chiếu không tương thích được với độ phân giải đồ hoạ mà các trình khởi động này triển khai.
Mặt khác, khi USB được chế tạo để khởi động EFI sẽ lỗi khi khởi động trong chế độ Legacy và ngược lại.
Do đó, bạn cần biết máy của bạn khởi động theo chế độ nào: Lagacy hay UEFI. Hiện trạng máy của bạn là khởi động Legacy nên nó treo khi bạn khởi động bằng USB Boot.
Bạn cần tìm hiểu về những điều này trước đã thì mới tự xử lý được: Reset BIOS, Legacy, UEFI...​

namtran31789

Gà con
@namtran31789
Theo tiêu đề bài viết của bạn và những gì bạn mô tả. Tôi cho rằng bạn không nhất thiết đặt lại BIOS. Tuy nhiên, việc thiết đặt lại BIOS, còn gọi là Reset, là việc tháo pin CMOS, dùng Jumper trên main để xoá bộ nhớ thiết đặt của người dùng, đưa BIOS về thiết đặt lúc xuất xưởng. Do bạn chưa thiết đặt BIOS nên giá trị hiện có là phù hợp và không cần thay đổi.
Việc khởi động máy từ USB của bạn có sự khác biệt so với Windows cài đặt chuẩn. Đó là do USB sử dụng một phương án khởi động có màn hình đồ hoạ, thường thấy như của Ventoy, rEFInd... (còn gọi là bên thứ ba) khiến cho máy chiếu không tương thích được với độ phân giải đồ hoạ mà các trình khởi động này triển khai.
Mặt khác, khi USB được chế tạo để khởi động EFI sẽ lỗi khi khởi động trong chế độ Legacy và ngược lại.
Do đó, bạn cần biết máy của bạn khởi động theo chế độ nào: Lagacy hay UEFI. Hiện trạng máy của bạn là khởi động Legacy nên nó treo khi bạn khởi động bằng USB Boot.
Bạn cần tìm hiểu về những điều này trước đã thì mới tự xử lý được: Reset BIOS, Legacy, UEFI...​
máy mình là EFI bạn. usb boot mình cũng chạy chuẩn UEFI. usb mình chạy có phần đồ họa nhưng kể cả ko cắm USB vào thì lúc bật máy nó cũng hiện signal unsupported. đến khi vào được hẳn win thì máy chiếu mới hiển thị hình ảnh. trước kia bật máy nó vẫn hiện logo mainboard bình thường. ko biết do mình cài cái gì mà khúc hiện logo thành signal unsupported. tình trạng này bỏ máy chiếu cắm vào tivi hay mua màn hình rời có hiển thị ko bác