Hỏi/ Thắc mắc - Zip File và Hình ảnh? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Zip File và Hình ảnh?

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Khi bấm vào một link Zip thì trình duyệt sẽ tự động tải file đó xuống.
Nhưng bấm vào một link ảnh thì nó sẽ mở một tab mới với full size của ảnh.

Có cách nào để bấm link ảnh trình duyệt cũng tự động tải ảnh xuống không nhỉ? Cái thiết lập này là của trình duyệt, hay là của website vậy các bác?
Em cảm ơn ạ.

Nếu em trình bày khó hiểu, mời các bác góp ý chút, em cũng chả biết nói như nào. {canny}

Hamano Kaito

Moderator
Mình hiểu bạn nói và vấn để ở đây chắc do là hình ảnh. Nên mặc định khi nhấn vào là sẽ mở để xem chứ ko phải là tải
Kiểu này chắc do code mặc định là thế <== nếu có thể sửa được trong code thì khi nhấn sẽ tải xuống, nhưng vấn đề là ko ai làm website ảnh mà nhấn vào để tải 1 ảnh cả. Chỉ xem thôi muốn tải thì chuột phải save as thần thánh hiện ra

congdongnet

Búa Đá Đôi
Khi bấm vào một link Zip thì trình duyệt sẽ tự động tải file đó xuống.
Nhưng bấm vào một link ảnh thì nó sẽ mở một tab mới với full size của ảnh.

Có cách nào để bấm link ảnh trình duyệt cũng tự động tải ảnh xuống không nhỉ? Cái thiết lập này là của trình duyệt, hay là của website vậy các bác?
Em cảm ơn ạ.

Nếu em trình bày khó hiểu, mời các bác góp ý chút, em cũng chả biết nói như nào. {canny}

Cái này là do website. Người ta cấu hình header dạng nào thì trình duyệt chạy theo dạng đó.
Muốn cái zip hiển thị text cũng có thể được.
Chỉ cần file mà website trả về có header là dạng application/octet-stream thì bắt buộc cái file sẽ tải về.
{beauty}

Chốt lại thì cái hình người ta ưu tiên xem hơn là tải. Còn muốn như bạn nói, click vào là tải thì hoàn toàn được.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Cái này là do website. Người ta cấu hình header dạng nào thì trình duyệt chạy theo dạng đó.
Chỉ cần file mà website trả về có header là dạng application/octet-stream thì bắt buộc cái file sẽ tải về.
{beauty}

Chốt lại thì cái hình người ta ưu tiên xem hơn là tải. Còn muốn như bạn nói, click vào là tải thì hoàn toàn được.
Đã xử được theo gợi ý của bác {look_down}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
{beauty}

Em có chèn đoạn code này vào htaccess thì nó okay. Nhưng giờ em muốn nó chỉ áp dụng cho 1 folder nhất định trên host thôi thì phải sửa như nào, hoặc bác cho em xin keyword để search được không ạ.

Mã:
<FilesMatch "\.(?i:png)$">
ForceType application/octet-stream
Header set Content-Disposition attachment
</FilesMatch>

congdongnet

Búa Đá Đôi
Em có chèn đoạn code này vào htaccess thì nó okay. Nhưng giờ em muốn nó chỉ áp dụng cho 1 folder nhất định trên host thôi thì phải sửa như nào, hoặc bác cho em xin keyword để search được không ạ.

Mã:
<FilesMatch "\.(?i:png)$">
ForceType application/octet-stream
Header set Content-Disposition attachment
</FilesMatch>

Thì chỉ dùng code đó ở folder chứa ảnh thôi, không đặt chỗ khác nữa.
Xóa htaccess ở root đi.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Làm web mà không biết à? {look_down}{look_down}
Em biết sơ sơ CSS thôi, toàn xài Page Builder + CSS. Đa phần là làm web cho shop nhỏ, còn web phức tạp, cần tính năng riêng thì từ chối thôi, có làm được đâu {canny}

congdongnet

Búa Đá Đôi
Em biết sơ sơ CSS thôi, toàn xài Page Builder + CSS. Đa phần là làm web cho shop nhỏ, còn web phức tạp, cần tính năng riêng thì từ chối thôi, có làm được đâu {canny}

Có món nào không cân nổi mang đây tôi kiếm tý cháo với. {boss}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Có món nào không cân nổi mang đây tôi kiếm tý cháo với. {boss}
Bác có nhận sửa CSS/JS không, kiểu câu hỏi hôm trước của em ý "xóa từ form", nói chung toàn mấy cái đơn giản kiểu: đổi màu header khi cuộn chuột, click vào nút kia hiện ra popup, đổi thứ tự vài mục trong menu....

Bác làm cho em xin giá theo giờ với ạ, vì toàn mấy cái jobs nhỏ nhỏ, em đoán chả tới 1 giờ đâu. {look_down}

congdongnet

Búa Đá Đôi
Bác có nhận sửa CSS/JS không, kiểu câu hỏi hôm trước của em ý "xóa từ form", nói chung toàn mấy cái đơn giản kiểu: đổi màu header khi cuộn chuột, click vào nút kia hiện ra popup, đổi thứ tự vài mục trong menu....

Bác làm cho em xin giá theo giờ với ạ, vì toàn mấy cái jobs nhỏ nhỏ, em đoán chả tới 1 giờ đâu. {look_down}

Bên nào thuê mấy cái này vậy? {oh}

Web thì tùy cái tôi biết. Nhưng mấy cái đó làm chắc được.

congdongnet

Búa Đá Đôi
Em làm freelancer á, thi thoảng hay gặp khách yêu cầu mấy cái đó, thế bác tính theo giờ bao nhiêu {doubt}

Tôi không làm kiểu đó. Việc khó lấy giá khó. Dễ lấy dễ.
Nhưng nếu làm được thì nhẹ nhàng. Ly cafe, bát phở thôi gộp lại thôi.
Hoặc việc làm lâu thì tính theo hoàn thành task tôi tự chốt.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Tôi không làm kiểu đó. Việc khó lấy giá khó. Dễ lấy dễ.
Nhưng nếu làm được thì nhẹ nhàng. Ly cafe, bát phở thôi gộp lại thôi.
Hoặc việc làm lâu thì tính theo hoàn thành task tôi tự chốt.
Thôi có gì em lên tường bác nhắn, nhắn ở đây mod vào lại nói :v Đóng topic
Ơ mà bác chặn cái nhắn tin với nhắn lên tường rồi :)))

Em ví dụ đi, để cho cái Footer này Fullwidth thì bác lấy tầm bao tiền, nếu xài CSS.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Footer đã có gì đâu? Tôi thấy có mỗi chữ Powered by Squarespace
chính nó đó, hiện tại width nó ko phải full. Giờ em muốn xài background color cho nó, khốn nỗi nó ko full width thì để cái nền trỏng trơ thế xấu á. Nên mới muốn nó full. {canny}