Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tôi mới mua một PC intel :NUC cấu hình ổ SSD 240GB-PCle , ổ HDD 1TB, I5 1135 RAM 16GB . Bên bán cài cho bản Win 10 pro (chắc dạng ghost) nhưng về phát hiện tất cả các ổ đĩa bị Bitlocker nên khởi động win cũng như làm việc rất chậm (tương đươmg với cấu hình I3 3240,ram 8 GB ổ SSD128GB-SATA3). Tôi tưởng bitloocker do hệ điều hành nên xóa Win đi cài lại nhưng cả 2 ổ vẫn bị Bitloocker. vậy muốn xóa bỏ bitloocker thì phải làm sao??? (ở cấp độ hệ điều hành hay trong BIOS-hay ở cấp độ trình quản lý của ổ đĩa??)
Do cài mới Win 10 cũng như Win 11 tới khâu khai báo Microsoft Account lằng nhằng - già rồi nên tiếng Anh coi như mù tịt nên tắc tị - có tải bản Ghost Win 11 của bạn Song ngọc nhưng bung ra thì phân vùng hệ điều hành chỉ vào khoảng 60GB dùng đủ mọi cách cũng không mở rộng phân vùng ổ C lên cao hơn- như đã làm xưa nay,không hiểu vì sao mong các bạn giúp đỡ. Vì nếu không mở rộng ổ C thì khi hệ điều hành làm việc nhiều trong phạm vi 60 GB thì bộ phận chíp nhớ này sẽ "bị chai" sớm còn phần còn lại thì hầu như không dùng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Về phần mở rộng ổ C, bạn nói đã sử dụng nhiều cách, có phải đã bao gồm luôn cách Move\resize từ các soft partition trên WinPE không bạn?
Do cửa hàng mã hóa các part nên ko thể chia gộp gì .
Giờ thì theo cách của bạn vu1979 ở #3 là được thôi bác

Bác chủ ra trước cửa hàng bán máy đứng chửi thề 1 hồi cho đã cái miệng rồi đi về .
Mắc bà nó hay là mắc ông gì mà cài win cho máy người ta lại mã hóa part ko trao chìa khóa

khue57

Búa Gỗ Đôi
Về phần mở rộng ổ C, bạn nói đã sử dụng nhiều cách, có phải đã bao gồm luôn cách Move\resize từ các soft partition trên WinPE không bạn?
Không được bạn ạ: tất cả đều "ẩn"-nhạt màu, chỉ có chức năng "di chuyển" đi mọi nơi chứ không thể "nới" như các lần đã làm trong win.

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Do cửa hàng mã hóa các part nên ko thể chia gộp gì .
Giờ thì theo cách của bạn vu1979 ở #3 là được thôi bác

Bác chủ ra trước cửa hàng bán máy đứng chửi thề 1 hồi cho đã cái miệng rồi đi về .
Mắc bà nó hay là mắc ông gì mà cài win cho máy người ta lại mã hóa part ko trao chìa khóa
Bác ấy đã lãnh tội thay cho cửa hàng (cài lại win) mất rồi!
Dính Bitloocker thì khổ rồi.

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi mới mua một PC intel :NUC cấu hình ổ SSD 240GB-PCle , ổ HDD 1TB, I5 1135 RAM 16GB . Bên bán cài cho bản Win 10 pro (chắc dạng ghost) nhưng về phát hiện tất cả các ổ đĩa bị Bitlocker nên khởi động win cũng như làm việc rất chậm (tương đươmg với cấu hình I3 3240,ram 8 GB ổ SSD128GB-SATA3). Tôi tưởng bitloocker do hệ điều hành nên xóa Win đi cài lại nhưng cả 2 ổ vẫn bị Bitloocker. vậy muốn xóa bỏ bitloocker thì phải làm sao??? (ở cấp độ hệ điều hành hay trong BIOS-hay ở cấp độ trình quản lý của ổ đĩa??)
Do cài mới Win 10 cũng như Win 11 tới khâu khai báo Microsoft Account lằng nhằng - già rồi nên tiếng Anh coi như mù tịt nên tắc tị - có tải bản Ghost Win 11 của bạn Song ngọc nhưng bung ra thì phân vùng hệ điều hành chỉ vào khoảng 60GB dùng đủ mọi cách cũng không mở rộng phân vùng ổ C lên cao hơn- như đã làm xưa nay,không hiểu vì sao mong các bạn giúp đỡ. Vì nếu không mở rộng ổ C thì khi hệ điều hành làm việc nhiều trong phạm vi 60 GB thì bộ phận chíp nhớ này sẽ "bị chai" sớm còn phần còn lại thì hầu như không dùng.
Đúng ra khi mua về thấy bị bitlock thì bác mang ra cửa hàng ngay luôn.

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi nghi máy chậm (khởi đông- làm việc) là do "thao tác" mã hóa và giả mã mà ra.
Có lẽ Bác (và cửa hàng) là nạn nhân của công nghệ hiện đại (auto bitlock) thôi.

ansos123

Rìu Bạc
Tôi ở Buôn Ma thuôt, có nhờ con làm việc ở TP HCM mua cho tại memoryzone.Chủ nhật vừa rồi nó về nhà trách dịch nên cũng không thể liên hẹ với của hàng được.
Memoryzone đồ cũng ok, mình mua ram, ổ cứng, thẻ nhớ ở đó sài tốt mà vụ máy tính ntn lần đầu mình biết. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bây giờ laptop, máy bộ đều có win bản quyền và office đi kèm. Khi bật máy lên win sẽ tự động bung có lẽ người ta làm bộ win đó đã làm khóa bitlocker rồi. Tôi có mua 5 máy laptop dell, HP hộ để học online 5 máy đề có bitlocker cả. Nếu mua xong bảo nhà hàng cài xong win bỏ bitlocker luôn là được. Còn biết thì vào chỗ bitlocker off đi, hoặc tìm file recovery bitlocker ở documents ấy.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Máy xuất hưởng hãng thì có thể auto bị mã hóa, nhưng đây là intel nuc lúc bán chỉ có máy không gồm ram và ổ cứng bác ơi. Vậy nên cũng ko hiểu sao họ bật cái bitlocker làm chi.

Nếu bác chủ thread ko có tài liệu quý giá gì thì format hết ổ, chia lại partition rồi cài win lại. Bitlocker chỉ mất thời gian lúc bật hoặc tắt thôi (encrypt/decrypt), chứ nếu đã bật rồi thì máy dùng và làm việc bình thường mà.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Bác chủ có dữ liệu gì thì copy ra ổ di động, rồi cài lại win. Lúc cài thì chọn format luôn cả ổ gom lại 1 phân vùng để cài win. Ổ ssd 240G khỏi chia ổ

khue57

Búa Gỗ Đôi
Máy xuất hưởng hãng thì có thể auto bị mã hóa, nhưng đây là intel nuc lúc bán chỉ có máy không gồm ram và ổ cứng bác ơi. Vậy nên cũng ko hiểu sao họ bật cái bitlocker làm chi.

Nếu bác chủ thread ko có tài liệu quý giá gì thì format hết ổ, chia lại partition rồi cài win lại. Bitlocker chỉ mất thời gian lúc bật hoặc tắt thôi (encrypt/decrypt), chứ nếu đã bật rồi thì máy dùng và làm việc bình thường mà.
Nhiều khi lại gặp "nhiêu khê" là copy-cắt -dán File-folder ngay tại ổ D,E mà nó cứ hỏi (...) lại mất thêm 1 thao tác trả lời

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Win đó do hãng nha , cửa hàng ko ai cài bitlocker đâu , đúng ra bạn phải decrypt lúc còn win, lúc đó n ko có pass đâu , cài lại win là mất key rồi

khue57

Búa Gỗ Đôi
Win đó do hãng nha , cửa hàng ko ai cài bitlocker đâu , đúng ra bạn phải decrypt lúc còn win, lúc đó n ko có pass đâu , cài lại win là mất key rồi
Hôm nay vào tìm hiểu BIOS thì mới biết nó có chức năng bảo vệ ổ đĩa và có mật khẩu *** cài lại hệ điều hành vẫn bị bitlooker nên không thể cải thiện tốc độ máy được (chắc luồng dữ liệu ra-vào được mã hóa và giải mã chăng -khởi động và làm việc còn kém cả máy cũ).không biết mã của nó là gì ( của chính hãng Intel hay của của hàng bán máy).