Nhờ tư vấn - Xin ý kiến đóng góp setup HĐH windows 10 cho laptop Dell cũ dùng ổ HDD các đời | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin ý kiến đóng góp setup HĐH windows 10 cho laptop Dell cũ dùng ổ HDD các đời

thanhnghn

Búa Gỗ
Dear các anh và các bạn!
Mình xin được trình bày như thế này: Mình làm nghề kỹ thuật máy tính cũng được 3 năm nay rồi, vì tự tìm hiểu và tự làm nên còn nhiều vấn đề khúc mắc cũng mong anh em chỉ giáo và đóng góp ý kiến.
Về việc cài đặt HĐH cho laptop Dell mà mình đang gặp phải tình trạng, cài đặt HĐH windows 10 các bản 32 bit, 64 bit lên các máy laptop cho khách hàng thì sau một khoảng thời gian gần 1 tuần hoặc hơn hay lỗi khởi động laptop lên là đen màn hình chờ mãi không vào windows được. mình cũng có tìm hiểu các video trên mạng và của bạn Trọng Hiếu thì cũng tinh chỉnh tối ưu và tắt tự update bằng phần mềm cho windows 10, tuy nhiên tình trạng này vẫn không khắc phục được riêng laptop Dell còn các dòng khác thì bình thường. Và phương án của mình xử lý tình trạng đen màn hình khi khởi động là vào mini boot của Anhdv chạy fix lỗi bằng Macrium64 thì lại khởi động được vào windows, mạc dù khi cài đặt xong win bằng winNT mình cũng đã fix rồi. Fix được 1 thời gian rồi lại bị lỗi ấy tiếp, khách hàng phàn nàn cũng nhiều, hài lòng thì chưa thấy. Có phải ổ cứng HDD của laptop khách hàng sắp lỗi hay vấn đề ở đâu ạ, ổ SSD thì vô tư không vấn đề gì, các bản win mình thường tải của các bạn trên VN-Zoom. Ý kiến của mỗi anh em sẻ giúp mình hoàn thiện hơn trong tương lai, và cũng vì miếng cơm manh áo hộp sửa cho con. Cảm ơn các bạn!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
khuyên bạn lựa chọn bản win 10 ổ định như ltsb hay ltcs , đừng ham cập nhật bản win10 mới , vì nếu có bug bạn ko thể fix dc đâu , mất công sức mất thì giờ có khi mất khách .
nếu máy đời cũ tôi sẽ cài ltsb , máy mới ko hỗ trợ driver graphics UHD cho ltsb thì tôi cài bản ltsc , tất nhiên tôi sẽ cài từ iso gốc hoặc bung ghost 2 bản đó từ bản ghost tôi làm sẵn và tùy chỉnh sẵn rồi .
màn hình đen thì tôi có gặp trường hợp ( ko phải win tôi cài ) phải giữ nguồn tắt đi bật lại , nhưng lần tắt máy sau sẽ bị , thì nguyên nhân 1 số máy ko tương thích hibernate nên bị vậy , nên tôi luôn tắt tính năng này .
mấu chốt chính là bạn phải tải bản iso phát hành chính thức , nguyên gốc , ko chỉnh sửa.
chỉ cài từ 1909 - 1903 trở về trc , đừng ham build mới và hãy tắt update nếu bạn ko muốn bị phản hồi hay mất khách.
Tôi biết nhiều ng sẽ phản bác việc tắt update , nhưng xin lỗi đó chỉ dành cho ng thích cài , hay cài , biết cài , rảnh cài . Còn ng dùng họ ko cần biết , máy họ chậm , lỗi họ sẽ đè đầu thằng cài . bảo mật thì tư vấn họ cài antirvirus . win10 bây giờ n ko như win ngày xưa đâu , an phận là ổn nhất . bản ghost ltsb tôi làm từ năm 2017 , đến giờ cũng cài bao nhiêu con dell rồi , chưa bị như bạn lần nào cả . lap dell thế hệ mới giờ tôi nâng lên ltsc rồi vì driver uhd ko support 1607 nữa

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có 1 điều lưu ý với bạn về dòng máy Dell khi cập nhật dirver (được khuyến cáo trên trang web của Dell) khi cài đặt, update driver cho máy nên để nó chạy tự động theo thứ tự driver, cụ thể: Nhà sản xuất yêu cầu download và cài đặt bios trước rồi mới đến màn hình ... hay nói cách khác trên trang chủ hãng Dell để driver cho người dùng cập nhật thủ công thì cái gì để số 1 bạn down xuống và cập nhật nó trước, không cập nhật cái thứ 2,3 hay 7 trước. Tốt nhất nên down nguyên cái bộ về và cho nó cập nhật tự động. Việc này trước đây tôi không biết cứ down cái nào trước, ít MB về up và kết quả máy im lặng hoặc trục trặc mà không rõ nguyên nhân, sau này đọc kỹ hướng dẫn trên trang web của Dell họ nói rất rõ thì mới biết và cuối cùng phải format để cài lại theo như khuyến cáo mới yên. Đây cũng là những gì tôi đã bị nên viết ra đây trao đổi với bạn thôi chứ không hướng dẫn kỹ thuật nhe. Còn việc update win thì tôi cũng đồng tình với ý kiến của bạn @tamthangia.

thanhnghn

Búa Gỗ
Có 1 điều lưu ý với bạn về dòng máy Dell khi cập nhật dirver (được khuyến cáo trên trang web của Dell) khi cài đặt, update driver cho máy nên để nó chạy tự động theo thứ tự driver, cụ thể: Nhà sản xuất yêu cầu download và cài đặt bios trước rồi mới đến màn hình ... hay nói cách khác trên trang chủ hãng Dell để driver cho người dùng cập nhật thủ công thì cái gì để số 1 bạn down xuống và cập nhật nó trước, không cập nhật cái thứ 2,3 hay 7 trước. Tốt nhất nên down nguyên cái bộ về và cho nó cập nhật tự động. Việc này trước đây tôi không biết cứ down cái nào trước, ít MB về up và kết quả máy im lặng hoặc trục trặc mà không rõ nguyên nhân, sau này đọc kỹ hướng dẫn trên trang web của Dell họ nói rất rõ thì mới biết và cuối cùng phải format để cài lại theo như khuyến cáo mới yên. Đây cũng là những gì tôi đã bị nên viết ra đây trao đổi với bạn thôi chứ không hướng dẫn kỹ thuật nhe. Còn việc update win thì tôi cũng đồng tình với ý kiến của bạn @tamthangia.
Cảm ơn bạn rất nhiều.