Hỏi/ Thắc mắc - Xin tư vấn về thiết bị router wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin tư vấn về thiết bị router wifi

Xin chào Anh Chị Em !
Hiện tại công ty em có
- khoảng 30 desktop pc, 5 laptop
- dùng wifi để truy cập internet và chia sẻ dữ liệu qua mạng lan wifi,
- không dùng mạng LAN dây nhé.
Dùng router của nhà mạng cung cấp thì chỉ cần chép 100M dữ liệu giữa 2 máy là đã rớt mạng LAN WIFI và không vào được internet và mất luôn tên wifi.
Nhờ anh chị em cao thủ tư vấn giúp cho
- cách để cải thiện
- hoặc tư vấn giúp một thiết bị router wifi để có thể hoạt động tốt hơn.
Em chân thành cám ơn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bạn dùng của nhà mạng nào? gói cước bao nhiêu? có thể yêu cầu họ đổi thiết bị tốt hơn, như ngày xưa mình dùng của vnpt yêu cầu gói cty thì họ đổi modem rất tốt, hỗ trợ tốt luôn, tùy nhà mạng nhé

chuixoixa

Rìu Bạc
thiết bị của nhà mạng không gánh nổi 30 clients vầ thường xuyên bị vấn đề kết nối phiền lắm vì vậy phải mua thiết bị riêng.

Mô hình đơn giản nếu cty là không gian mở thông với nhau, ở chung 1 tầng thì có thể config cục của nhà mạng thành chế độ Bridge mode qua cho 1 thiết bị khác mạnh mẽ hơn gánh phần phát wifi như cái UniFi AP AC Pro.

bạn dùng của nhà mạng nào? gói cước bao nhiêu? có thể yêu cầu họ đổi thiết bị tốt hơn, như ngày xưa mình dùng của vnpt yêu cầu gói cty thì họ đổi modem rất tốt, hỗ trợ tốt luôn, tùy nhà mạng nhé
Mình dùng của CMC nhưng họ không hỗ trợ đổi thiết bị bạn à

thiết bị của nhà mạng không gánh nổi 30 clients vầ thường xuyên bị vấn đề kết nối phiền lắm vì vậy phải mua thiết bị riêng.

Mô hình đơn giản nếu cty là không gian mở thông với nhau, ở chung 1 tầng thì có thể config cục của nhà mạng thành chế độ Bridge mode qua cho 1 thiết bị khác mạnh mẽ hơn gánh phần phát wifi như cái UniFi AP AC Pro.
Công ty mình thì ở hoạt động trong một tầng , chia sẻ file công việc , truy cập net bằng wifi bạn à

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Lắp 1 hệ thống Mesh vào là OK - có thể dùng của Tenda, Xiaomi ...vv !
1 -> 10 tầng văn phòng cũng được - tùy theo nhu cầu !
- Còn về nhà mạng thì cứ chọn nhà mạng hợp lý là đc !
Ví dụ: Xiaomi Mesh tầm +4 triệu cho 2 cục
.

caduoicakho

Rìu Sắt
Xin chào Anh Chị Em !
Hiện tại công ty em có
- khoảng 30 desktop pc, 5 laptop
- dùng wifi để truy cập internet và chia sẻ dữ liệu qua mạng lan wifi,
- không dùng mạng LAN dây nhé.
Dùng router của nhà mạng cung cấp thì chỉ cần chép 100M dữ liệu giữa 2 máy là đã rớt mạng LAN WIFI và không vào được internet và mất luôn tên wifi.
Nhờ anh chị em cao thủ tư vấn giúp cho
- cách để cải thiện
- hoặc tư vấn giúp một thiết bị router wifi để có thể hoạt động tốt hơn.
Em chân thành cám ơn.
  • Giải pháp còn phụ thuộc vào điều kiện kinh tế mà đơn vị bạn định chi ra.
  • Nếu được nên cân nhắc đầu tư vào Router và Mesh Wifi hoặc APAccess Point Mananger (APM) để tiện cho việc triển khai, mở rộng sau này.
  • Các chia sẻ ở #6#8 nên tham khảo.
  • Do bài hơi dài, mình sẽ để ở thẻ spoiler.
  • Mình đưa gợi ý cùng một vài giải pháp kết nối để bạn cân nhắc thêm nhé.
  1. Router
    • Đầu tư thiết bị Router Perfomance cao (60 - 80 users).
    • Hỗ trợ cổng Gigabit Ethernet LAN 10/100/1000Mbps (phục vụ cho chia sẻ, truyền dữ liệu).
    • Dual-WAN support (Load Balancing, Failover).
    • Các tính năng VPN, Firewall đã được tích hợp sẵn cho thiết bị dòng doanh nghiệp.
  2. AP (Wifi)
    • AP có Performance từ 30-45 sessions, tùy vào diện tích văn phòng, độ phủ của thiết bị. Nên đầu tư ít nhất từ 2 con để chia tải hoặc tiện cho triển khai.
    • AP có Mesh Wifi hoặc APM. Tìm hiểu thêm về Roaming Wifi để có cái nhìn tổng quan và vì sao nên chọn Roaming Wifi.
    • Controller quản trị AP (Hardware, Software).
    • Trường hợp không chọn phương án Roaming Wifi, cần chọn các thiết bị có hỗ trợ tính năng MU-MIMO (Multi-User, Multiple Input, Multiple Output) để tăng tốc độ truyền tải giữa các thiết bị.
  3. Client - thiết bị đầu cuối
    • Hạ tầng mạng cần một mẫu số chung là tốc độ truyền tải. Kết nối giữa 3 loại thiết Router, AP, PC (laptop) cần giống nhau về tốc độ truyền tải. Nếu Router có băng thông Gigabit (1000Mbps), AP có hỗ trợ chuẩn kết nối AC1900 (1900Mbps 2.4+5GHz) thì thiết bị đầu cuối cũng cần các chuẩn kết nối tương tự. Bạn cần đảm bảo các thiết bị đầu cuối có hỗ trợ chuẩn kết nối Gigabit trở lên để đạt được tốc độ tối ưu.
  1. Kết nối kiểu hỗn hợp, kết hợp các Branch Name lại với nhau
    • vd: chẳng hạn như mua Router TP Link, kết hợp AP Linksys, vân vân và mây mây. Đây là kiểu kết hợp việc đầu tư theo giai đoạn, vốn được rót ít và trong ngắn hạn giải quyết các vấn đề mà sếp đòi trước, về mặt hệ thống, triển khai và mở rộng ít được quan tâm.
    • Ưu điểm: dễ triển khai, đáp ứng nhanh các yêu cầu từ cấp trên về vấn đề. Chi phí eo hẹp có thể tham khảo cách này.
    • Nhược điểm: triển khai không đồng bộ, khó mở rộng, nâng cấp hệ thống.
  2. Kết nối theo Brand Name
    • vd: Asus, Xiaomi, TP-Link, Tenda, Draytek, Ubiquity đều có các giải pháp tổng thể cho việc triển khai theo nhu cầu của bạn rồi. Việc cần làm là lựa chọn đơn vị có giải pháp phù hợp với nhu cầu của công ty, có giá thành triển khai phù hợp với hầu bao.
    • Ưu điểm: giải pháp triển khai thông suốt, được tích hợp sẵn trong phần cứng lẫn phần mềm tùy theo Brand.
    • Nhược điểm: giá thành cao, đòi hỏi tính kĩ thuật trong phương thức triển khai.
  • Cá nhân mình nghĩ, đã ở môi trường doanh nghiệp thì bạn nên lựa chọn các sản phẩm phục vụ cho cùng phân khúc. Tuy nhiên việc lựa chọn vẫn là ở phía bạn và mức hầu bao công ty chi tiêu cho các giải pháp trên.
  • Chúc thành công!

Sửa lần cuối:

sacuboy

Búa Gỗ Đôi
Bạn gọi nhà mạng chuyển mode Bridge con Gpon rồi đầu tư 1 router và 1 access point đủ mạnh.
Bài của tôi: Router Mikrotik RB750Gr3 + UniFi AC-Lite. Chi phí tầm 4tr

levinh05

Búa Gỗ
Một công ty cơ bản như vậy nên đầu từ tầm 10 triệu như mình đã làm, kết quả mỹ mãn luôn.

Thứ 1: Bạn mua 1 con Vigor 2925F nó rơi vào tâm 3.4 triệu
Thứ 2: Bạn mua 1 con Wifi Ruckus đầu 3 tầm 7 triệu.

Mình làm rất nhiều công ty rồi và với chi phí như vậy hiệu quả không ngờ luôn. Cực ổn định và tốt trong tầm giá, wifi như con của mình 6 tháng mình mới phải khởi động lại 1 lần, con Vigor 2925F có cả cân bằng tải luôn.

Pham Cong

Rìu Bạc
By the way...không biết Wifi mạnh có ảnh hưởng đến sức khỏe không vậy mấy man? Mạnh quá cũng thấy sờ sợ :(

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn gọi nhà mạng chuyển mode Bridge con Gpon rồi đầu tư 1 router và 1 access point đủ mạnh.
Bài của tôi: Router Mikrotik RB750Gr3 + UniFi AC-Lite. Chi phí tầm 4tr
Một công ty cơ bản như vậy nên đầu từ tầm 10 triệu như mình đã làm, kết quả mỹ mãn luôn.

Thứ 1: Bạn mua 1 con Vigor 2925F nó rơi vào tâm 3.4 triệu
Thứ 2: Bạn mua 1 con Wifi Ruckus đầu 3 tầm 7 triệu.

Mình làm rất nhiều công ty rồi và với chi phí như vậy hiệu quả không ngờ luôn. Cực ổn định và tốt trong tầm giá, wifi như con của mình 6 tháng mình mới phải khởi động lại 1 lần, con Vigor 2925F có cả cân bằng tải luôn.
@meomapchiuchoi bạn dùng theo giải pháp của 2 bạn này là OK. Về giải pháp AccessPoint thì bạn nên dùng của Cisco, Ruckus và Ubiquity. Đây là các sản phẩm dùng trong môi trường công nghiệp. Đáp ứng số lượng truy cập lớn, phạm vi phủ sóng rộng và tốc độ ổn định. Mình đã từng triển khai các dòng này rồi. Các loại Xiaomi, TP-Link, Tenda , ... chỉ là các sản phẩm dùng trong hộ gia đình và công ty dưới 10 connect.
By the way...không biết Wifi mạnh có ảnh hưởng đến sức khỏe không vậy mấy man? Mạnh quá cũng thấy sờ sợ :(
Cách các sản phẩm của Cisco, Ruckus và Ubiquity phát sóng không sợ như bạn nghĩ đâu.